126 ตอบกลับ

จริงๆ 36 สัปดาห์ก็โอเคนะคะ ปอดเจริญเติบโตเต็มที่แล้ว แต่อาจจะเป็นเพราะปัจจัยอื่นด้วย ยังไงน้องก็ดีขึ้นคะ คุณหมอดูแลดีอยู่แล้ว คุณแม่ปั๊มนมให้ลูกกินนมแม่เยอะๆนะคะ

คลอด36+5วีคค่ะน้ำหนัก 3090 กรัม น้องมีน้ำตาลในเลือดต่ำแล้วก็ตัวเหลืองคลอดวันที่4ได้ออกจากโรงบาลวันที่9ค่ะ ตอนนี้ปกติแล้วแต่ต้องกระตุ้นให้น้องกินนมบ่อยๆๆค่ะ

ลูกเราคลอด33วิกน้ำหนัก1,500อยู่ตู้อบ24วันตอนออกจากรพ.น้ำหนักแค่2000เองค่ะแต่ตอนนี้7เดือนแล้วแข็งแรงมากแต่ตัวยังไม่ใหญ่เพราะเขาไม่กินไรเลยนมแม่อย่างเดียว

เจอกะตัวค่ะตอนนี้ลูกคลอด35วีค+3 นน.2455กรัมก็ใส่ออกซิเจนอยู่เหมือนกัน นี่เป็นคืนที่2หมอก็ยังแจ้งไม่ได้ว่าจะได้ออกจากรพ.วันไหนต้องดูอาการไปเรื่อยๆค่ะ

แม่บ้านนี้คลอดตอน 37w 6 d น้องปอดติดเชื้อ หายใจเองไม่ได้นอนโรงบาล 23 วันค่ะ หยุดหายใจไปแล้วด้วย ดีที่หมอปั้มไว้ทัน ตอนนี้น้อง 2 เดือน 19 วันแล้วค่ะ

คล้ายๆ​ลูกบ้านนี้​เลย​ ผ่า​คลอด​ เมื่อ​ 4.11.62​ ที่ผ่านมา​ ผ่าคลอด​ตอน​39w​ หายใจเร็ว​ ใส่ออกชิเจนเหมื​อนกัน​ ตอนนี้กลับบ้าน​แล้วจ้า​ อยู่​รพ.5วัน

ลูกผมครอดก่อนกำหนด35w4dน้ำหนัก2520พอครอดออกมาหายใจเร็วปอดอักเสบนิดเดียวเข้าห้องNICU ตอนนั้นเลยนอนให้ยาฆ่าเชื้ออยู่5วันรอดูอาการคับ.

แม่บ้านนี้คลอดน้องตอน37w4dน้องออกมา2330 สายสะดือพันคอน้องออกมาทำไห้น้องออกซิเจนต่ำไห้ออกซิเจนม่กี่วันค่ะ อยู่โรงบาลอาทิด1ค่ะ

คุณแม่รู้ได้ยังไงค่ะว่าสายสะดือพันคอค่ะ ?

เราก็คลอดก่อนกำหนดน้ำหนักน้อง แค่ 2190 เอง หายใจเองไม่ได้แถมรกพันคอ 2 รอบ พันแน่นด้วย น้องนอนโรงบาล4คืนก็ได้กลับ สู้ๆค่ะ

หลานสาวคลอดก่อนกำหนดหายใจเองไม่ได้เหมือนกันค่ะ นอนรพ.19วันค่ะ ครบเดือนของเค้าน้องก็จะหายใจเป็นค่ะ สู้ๆค่ะแม่