ค่าคลอดบุตร

คลอดธรรมชาติ โรงบาลรัฐโดยใช้สิท30บาท จะต้องเสียค่าคลอดเท่าไหร่คะ แม่ๆพอจะทราบมั้ยคะ...??#ขอคำแนะนำหน่อยค่ะ #ท้องแรกคะ #ขอบคุณล่วงหน้านะคะ #ใครมีประสบการณ์

14 ตอบกลับ
เขียนข้อความตอบกลับ

แล้วแต่รพ.ค่ะแม่ ถึงเป็นรพ.รัฐใช้สิทธิ 30 บาทแต่บางที่ก็ยังมีค่าใช้จ่ายเพิ่มเติม น้องสะใภ้เราคลอดที่รพ.รัฐของจังหวัดพิษณุโลก เสียค่าคลอดทั้งหมด 9,000 กว่าบาท(ไม่รวมค่าฝากพิเศษหมอ 4,000 บาท) ในใบเสร็จเขียนไว้ละเอียด มีค่าห้องพิเศษ 2 คืน ,ค่าอุปกรณ์ทำคลอด ,ค่าพยาบาล ฯลฯ ซึ่งบางที่เสียแค่ 30 บาทจริง คือไม่ได้ใช้มาตรฐานเดียวกันทั้งประเทศ

อ่านเพิ่มเติม
3y ago

ขอบคุณค่ะ😊

#โรงพยาบาลนพรัตน์ฝากท้อง+ตรวจครรภ์ฟรี ส่วนตอนคลอดนอนห้องรวม(ถ้าห้องพิเศษต้องมัดจำ5,000แต่ตอนนั้นเงินไม่พอเลยนอนห้องรวมค่ะ)ก่อนออกจากรพ.ของแม่จ่าย200ส่วนของลูกจ่ายประมาณ4,000(ถ้าจำไม่ผิด)เพราะลูกยังไม่ทำบัตรทอง แต่ถ้าเราไปทำบัตรทองให้ลูกเสร็จแล้วก้อมารับเงิน4,000คืนค่ะ

ถ้าไม่ได้อยู่ห้องพิเศษหรือฝากพิเศษ ก็เสีย30บาทตามสิทธิ์ อาจจะมีค่าของใช้เล็กๆน้อยไม่เกิน200-300

3y ago

ขอบคุณค่ะ

ไม่เสียอะไรเพิ่มค่ะ นอกจากจะอยู่ห้องพิเศษก็จะได้จ่ายค่าห้องค่ะ

เสีย 30 บาทค่ะ แต่ถ้าแม่นอนห้องพิเศษก็จะเสียค่าห้องเพิ่มจร้า

เสียแค่30บาทค่ะแม่ นอกจากแม่จะอยู่ห้องพิเศษค่ะ

VIP Member

เสียแค่30บาทค่ะไม่รวมค่าห้องพิเศษ

บ้านนี้เสียแค่ 30 บาทนอนห้องรวมจ้า

ไม่เสียค่ะนอกจากจะผ่าคลอด

3y ago

ผ่าคลอดก็ไม่เสียเงินไม่ใช่หรอค่ะ ส่วนตัว ตอนท้องแรกผ่าคลอด ใช้สิทธิ์ 30 บาท ก็ไม่เสียค่าผ่าคลอดนะคะ

VIP Member

แล้วแต่เราอยู่อำเภอไหน