10 ตอบกลับ

บ้านนี้37วีคพอดีวันนี้ค่ะ เตรียมครบตอน32วีค ไล่ซื้อเรื่อยๆค่ะ ที่เตรียมไว้สำหรับไปคลอด 1.ชุดเสื้อแขนสั้นผูกหน้า+กางเกง 3ชุด 2.ชุดเสื้อกล้าม+กางเกง 3ชุด 3.ชุดเสื้อแขนยาวผูกหน้า+กางเกง 3ชุด 4.ชุดเสื้อแขนกุด+กางเกงขากุด 6ชุด 5.ผ้าอ้อม 24×24 1โหล 6.ผ้าห่ม 2ผืน ื7.ผ้าเช็ดตัว 2ผืน 8.ชุดอาบน้ำเด็กอ่อนไซส์พกพา บ้านนี้เตรียมสบู่เหลวแบบที่สามารถใช้อาบและสระ+ฟองน้ำถูตัว+ครีมทาผิว+ออยล์ ปล.แอบพกแป้งโคโดโมะไปด้วย? 9.กาละมังอาบน้ำ เนื่องจากทางรพ.แจ้งมาว่าช่วงโควิดไม่อยากให้เด็กใช้ของร่วมกัน จึงแนะนำให้พกไปเอง 10.ผ้าห่อตัว2ชุด 11.ถุงมือ+ถุงเท้า+หมวก 6ชุด 12.สำลีก้อน+สำลีแผ่น+คัทเติ้ลบัทก้านเล็ก 13.ทิชชู่เปียกห่อ80แผ่น 14.ทิชชู่แห้ง 1ม้วนใหญ่ แบบแม็กซิโม่ 15.แพมเพิส ใส่ซองซิปล็อคไป10แผ่น เพราะซื้อห่อใหญ่มา 16.ผ้าอนามัยหลังคลอด แบบกางเกง 17.แผ่นซับน้ำนม ที่แม่บ้านนี้จำเป็นเพราะ เป็นธาลัสซีเมียชนิดรุนแรง ไม่สามารถให้นมลูกได้ ดังนั้นที่ไหลออกต้องบีบทิ้งค่ะ 18.เสื้อผ้าคุณแม่สำหรับใส่ออกจาก รพ. 19.ชุดอาบอาบของแม่เอง ผ้าเช็ดตัวผืนเล็ก+แปรงสีฟัน+ยาสีฟัน+สบู่+ยาสระผม+โฟมล้างหน้า ของใช้ส่วนตัวที่จำเป็น ทุกอย่างที่เตรียมไว้ไปใช้ที่รพ.อย่าลืมซื้อ กล่องใส่ของ1ไซส์Lที่บ้านใช้เป็นกล่องของแนนนี่ค่ะ แล้วก็กระเป๋าใบใหญ่1ใบนะคะ ถ้ากลัวๆม่สวยอย่าลืมเครื่องสำอางค์นะคะ?❤️

คลอด ก.ค เหมือนกัน ของจำเป็นตอนไปคลอดถามเพื่อนที่คลอดก่อนมา ผ้าอ้อมโหล1 บ้านนี้เอา27*27 เสื้อผูกหน้า6 ตัว ผ้าเช็ดตัว 4 ผ้าห่อตัว1 สำลี1ห่อ คัตเติ้นบัต1ห่อ เช็ดชูเปียก ครีมอาบน้ำ ฟองน้ำอาบน้ำ น้ำยาซักผ้าซักผ้าเพราะต้องซักให้น้องก่อน ที่นอนหมอนผ้าห่ม เตรียมก่อนก็ดีนะค่ะ จะได้ซักให้น้องด้วย ส่วนแพมเพิส มหาหิงค์ แอลกอฮอล์ น้ำเกลือ รอน้องคลอดค่อยไปซื้อเอาที่หลัง เปลอย่าพึงซื้อนะค่ะ เด็กบ้างคนเขาก็ไม่ชอบนอนเปล???

VIP Member

ไปคลอดที่ผ่านมาที่ใช้หลักคือ ทิชชูเปียก ทิชชูแบบหนา ผ้าอ้อม ครีมอาบน้ำเด็ก เสื้อผูกหลัง ขวดนม ที่เหลือตามเม้นบนคือต้องใช้ แต่อยู่โรงพยาบาล เน้นๆคือพวกนี่นิที่เราใช้เยอะสุด พอกลับบ้านก็ทิชชูเปียกเปลืองมากจ้า น้องถ่ายบ่อยค่ะแรกเกิด

แม่บ้านนี้เตรียมหลักๆ ผ้าอ้อม , เสื้อผูกหน้าหลัง , ผ้าเช็ดตัว,ชุดบอดี้, ผ้าห่อตัว,เช็คชูเปียก,เครื่องปั๊บนม,สำลี,ครีมอาบน้ำ,แพมเพิส, ขวดนม, บ้านนี้เตรียมไว้แค่นี้ก่อนขาดอะไรค่อยซื้อทีหลังจ้า

คลอด ก.ค. เหมือนกันเลยค่ะ ทางนี้ยังไม่ได้เตรียมอะไรเลยค่ะ..?

TapFluencer

คลอดกรกฎาเหมือนกันค่ะแต่ยังไม่ได้เตรียมอะไรเลย?

ก.ค. บ้านนี้หมดหมื่นกว่าแล้วค่ะ ยังไม่ครบเลย

ก.ค เหมือนกันค่ะ ยังไม่ได้เตรียมอะไรเลย

Super Mum

ทยอยเตรียมได้เลยจ้า

นี่ค่ะ