20 ตอบกลับ

VIP Member

ได้ค่ะ แต่ถ้าไม่สบายใจ พกกิ่งทับทิบไว่ตอนไปก็ได้ค่ะ แล้วตอนกลับมาก่อนเข้าบ้านก็ก็เอากิ่งทับทิมจุ่มน้ำสะบัดใส่ศรีษะ หรือ เอาน้ำล้างหน้าก็ได้ค่ะ เพื่อล้างสิ่งไม่ดีก่อนเข้าบ้าน :)

เราก็ไปนะคะ ยายเพิ่งเสียเหมือนกัน คิดว่าการที่โบราณว่ากันมา ... น่าจะกลัวว่าอาจเกิดอุบัติเหตุได้ เพราะงานศพสวดตอนกลางคืนอะไรแบบนี้

ถ้าเป็นญาติใกล้ชิดไปได้จ้า ระวังอย่าอยู่ใกล้ควันธูปเดี๋ยวจะเวียนหัวเป็นลมจ้า

ไปได้ค่ะ บ้านนี้ตาเสียตั้งแต่ท้องอ่อนๆเลย ไปนอนเฝ้าศพตาที่วัดยันวันเผาเลยค่ะ

ยายพึ่งเสียตอนต้นเดือนก็ไปนะค่ะ เเต่จะไม่ได้ไปเผาคนเเก่ห้ามค่ะ ใกล้คลอดด้วย

พอดีย่าสุดรัก ตอนแรกนึกว่าย่าจะได้เหงน่าเหลน แต่ท่านเสียำปก่อนอยากไปมากก

แล้วแต่คน แต่เราว่าถเาเป็นคนในครอบครัวก็ไปได้นะคงไม่มีอะไรหรอกค่ะ

แล้วแต่ความเชื่ออะค่ะ ถ้าไม่ซีก็ไปเถอะค่ะ ย่าเสียครั้งเดียวอะเนอะ

เราเสียน้าเมื่อคืน ร้องไห้ใจจะขาด อบากไปส่งน้ามาก แต่แม่ไม่ให้ไป

ไปได้จ๊ะ ไปส่งท่านขึ้นสวรรค์ เป็นการทำดีนะคะ