18 ตอบกลับ

ไม่ใช่ทั้งสองค่ะ นี่อาบน้ำดึกทุกวัน อากาศร้อนจะตายอาบช่วงค่ำแล้วตอนกลางคืนนอนไม่หลับค่ะ อาบตอน3-4ทุ่มแล้วเข้านอนทุกวันหลับสบายมาก ส่วนกุ้งนี่กินมาตั้งแต่เดือนแรดยันคลอดค่ะ ไม่เห็นเป็นอะไร และในเน็ตไม่เห็นมีข้อห้ามทานกุ้งนะคะ

ไม่เกี่ยวสักอย่างค่ะ เราร้อนคันตัวเราอาบเช้า/สาย/บ่าย/ดึกเลย ไม่งั้นอยู่ยาก ส่วนกุ้งเค้ากลัวแม่แพ้แล้วส่วผลยังลูกอะค่ะ เพราะกุ้งสารเยอะ แต่เราก็กินนะ นานๆที ตอนนี้คันตัวไม่อยากกินของทะเลเลย

ขอบคุณมากๆค้าาา 😍

อาบได้ค่ะ โบราณคงกลัวค่ำมืด ลื่นล้ม หรือไม่สบายอะค่ะ กุ้งคนแพ้เยอะค่ะ บ้างคนเข้าโรงบาลต้องฉีดยา แพ้แบบหนักก็มีค่ะ เค้าเลยไม่ค่อยอยากให้คุณแม่ทาน แต่ถ้าไม่แพ้ก้กินได้ตามปกติค่ะ

VIP Member

บ้านนี้ห้ามหนักเลยจ้า ห้ามอาบน้ำเกิน6โมงเย็นจ้า กลัวจะเป็นแฝดน้ำคะ ตอนท้องได้3เดือน กินกุ้งคะแพ้หนักมากคะถึงกับเข้าโรงพยาบาลต้องหยอดยากันเลยทีเดียว แต่ก่อนท้องไม่แพ้นะคะ

บ้านนี้ทำทุกอย่างเลยค่ะ อาบน้ำบางวันก็ดึกบ้างแล้วแต่สิ่งที่ต้องทำแต่ละวัน กุ้งก็กินปกตินะค่ะแต่พยายามกินให้หลากหลายไม่งั้นลูกออกมาจะแพ้อาหารที่เราทานบ่อยๆค่ะ

VIP Member

เราอาบน้ำ4-5ทุ่มทุกวันค่ะ กินกุ้งได้ปกติ มีสารอาหารจำเป็นสำหรับทารกในครรภ์ค่ะ เราทำแบบนี้ทั้งท้องแรกท้องสองเลยค่ะ

เคยได้ยินแต่ห้ามอาบน้ำตอนหัวค่ำค่ะ ถ้ามืดก้อมืดไปเลย ถ้าอยากอาบไวให้อาบก่อนตะวันตกดินค่ะ อย่าอาบช่วงโพล้เพล้

ห้ามอาบน้ำดึก เป็นความเชื่อของคนโบราณนะคะ แต่เรื่องกินกุ้ง ใครห้าม ไม่มีนะ กินไม่ได้แค่กุ้งดิบจ้า

พอดีฝั่งแฟนเขาบอกว่าคะ ว่าห้ามกินกุ้ง เลย งง มาก กลับมาถามแม่แม่บอกกินได้ไม่ใช่ว่ากินไม่ได้

เรากินกุ้ง ที่ละเปนกิโลเลย ไม่เหนเปนไรคะ. ชอเเค่อิ่มท้องพอส่วนอาบน้ำก้ออาบค่ำน่ะมันร้อน

บ้านนี้ห้ามอาบน้ำดึก แต่เราก้ยังอาบนะ ดึกสุดแค่3ทุ่ม กุ้งก็กินนะ แต่ไม่แพ้นะคะ