82 ตอบกลับ

ก็ถ้าท้องใหญ่แล้วไม่ต้องติดก็ได้คะ แต่ถ้าท้องอ่อนติดไว้ก็ดีคนที่เห็นจะได้ระวังเรามากขึ้นคะ

แล้วแต่คนค้ะแต่นี่ก้ติดบ้างไม่ติดบ้างเขาบอกติดไว้ให้ลูกเล่นค้ะย่าๆทวนๆบอกค้ะแล้วแต่บ้าน

จิดก้อได้ไม่ติดก้อได้ ความเชื่อ โบราณ ติดไว้เพื่อให้เค้ารุ้ว่าเราท้อง จะได้ไม่ชน มี น้ำใจให้

มีความจำเปนค่ะ เพื่อที่คนอื่นจะไม่ชนเรา เขาจะรุ้ว่าเราท้อง เขาจะได้ระมัดระวังค่ะ

บางคนไม่ได้ถือ แต่ติดไว้เพื่อให้คนอื่นรู้ว่าเราท้องค่ะ เขาจะระวังเป็นพิเศษ

บ้านนี้ติดเวลาออกจากบ้านเพราะท้องยังเล็กอยู่ ติดไว้ไม่ให้ผู้คนเดินชนค่ะ

ติดค่ะ เเล้วเเต่เชื่อ ถ้าติดก็จะป้องกันผีปอบไม่ติดก็ได้ค่ะ😁

VIP Member

ติดไม่ติดก็ได้ค่ะเป็นความเชื่อแล้วแต่ว่าเราจะเชื่อหรือไม่ค่ะ

บ้านนี้ติดไว้ตลอดเลยค่ะตั้งแต่ท้องตอนนี้จะ6เดือนแล้วก็ติดค่ะ

เป็นความเชื่อของคนโบราณเวลาออกข้างนอกติดค่ะกันคนเดินชนด้วย