คุณสวดมนต์ก่อนนอนหรือไม่
Voice your Opinion
สวดมนต์แทบทุกคืน
นาน ๆ ที
แทบจะไม่ทำเลย

12661 ตอบกลับ

42 ตอบกลับ
เขียนข้อความตอบกลับ

เมือกอ่น สวดมนต์กอ่นนอนบ่อยค่ะ หลังๆนี้ไม่ได้สวดเลย เพราะ สามี เป็นอิสลามนับถือ อิสลาม สามีต้องนอนข้างๆ ฟังเราสวดเราก็กลัวจะยังๆ เรา เกรงใจนางด้วย เพราะนางเป็นอิสลามเลยไม่ได้สวดเลยแต่ก็มีบ้างนานๆๆๆ

เมื่อก่อนสวดค่ะ สวดมนต์+แผ่เมตรตาทุกคืน ผ่านไปประมาณปีนึง ดันเห็นผีซะงั้น เลยเลิกสวดถาวรเลยค่ะ (ตอนที่เห็นเขาไม่น่ากลัว แต่พอเล่าให้รุ่นพี่สันทนาการฟัง รู้จักกันหมดเลย เห็นตอนอยู่มหาลัยปี1)

ไม่มีเวลา พาลูกๆอ่านนิทานอ่านหนังสือ พอปิดไฟก็นอนเล่นทายคำศัพท์ภาษาอังกฤษกัน

VIP Member

ไม่สวดค่ะ เพราะคิดว่าสวดมนต์แล้วผีจะมาขอส่วนบุญ ไม่อยากเจอผี เลยไม่สวดค่ะ

TapFluencer

แรกๆทุกวันค่ะ ไตรมาส3เข้า8เดือนนั่งก็ปวดตูดปวดหลัง เลยทำไม่ค่อยได้ค่ะ

ตั้งแต่มีลูกก็แอบขี้เกียจค่ะ เหนื่อยจากการเลี้ยงลูกเลยไม่ได้สวดค่ะ

แล้วแต่บุคคลนะค่ะ ว่าเคยเจอประสบการณ์อะไรมากับพระ อย่าว่ากันนะ....

ก่อนท้องสวดแทบทุกวัน พอท้องก้ไม่ได้สวดเรย

ไม่ทำครับและก็ไม่เห็นประโยชน์ในการทำด้วย

ไม่สวดมนต์ก่อนนอนมานานนับ 10 ปีแล้วค่ะ