ความเชื่อโบราณ

ขอแชร์ความคิดเห็นหน่อยคะ 😊 แม่ๆทำยังไงกับความหวังดีของคนเฒ่าคนแก่บ้างคะ ความหวังดีในที่นี้คือ ห้ามนู้นห้ามนี้ ต้องทำอย่างนั้นอย่างนี้ เช่น ห้ามกินกล้วย กินมะละกอให้กินแค่ครึ่งซีก กินข้าวต้องลุกก่อนจะอิ่มไม่อิ่มก่อช่าง และอีกหลายๆอย่าง เราเข้าใจในความหวังดีของเขานะคะ แต่ด้วยความที่เราเคยมีลูกมาแล้ว เราเลยเลือกที่จะเดินหนี และไม่ค่อยทำตาม จนเขามองว่าเราดื้อรั้น แม่ๆเคยเจอกันมั้ยคะ แม่ๆทำยังไงกันคะ เราอึดอัดมาก จนอยากกลับไปอยู่บ้านตัวเอง ตอนนี้ท้อง 4 เดือนเอง ไม่อยากนึกถึงตอนคลอดเลยค่ะ 😄😄

เขียนข้อความตอบกลับ
เป็นคนแรกที่ตอบกลับ