แชร์​ประสบการณ์​กินน้ำตาล​ 100​ กรัม​ เจาะเลือด​ 4​ เข็ม

ขอแชร์​ประสบการณ์​ตรวจน้ำตาลนะคะแม่ๆ​ วันที่​ 3​ สค.​ เรามีนัดกินน้ำตาล​ 50​ กรัม​ เพื่อตรวจคัดกรองเบาหวานค่ะ​ สาเหตุ​ที่ตรวจเพราะตาเราเป็นเบาหวาน​ เข้าข่ายกลุ่มเสี่ยง​ หมอเลยขอตรวจ​ ผลที่ควรจะเป็น​คือ​ ไม่เกิน​ 140​ แต่ของเราออกมา​ 150​ จ้าาาา​ ได้ใบนัดกลับบ้านพร้อมคำสัืงคุมอาหาร​ งดของหวาน​ น้ำหวาน​ อีก​ 1​ อาทิตย์​มาตรวจใหม่​ (ช็อคสิคะตอนนั้น... ใครเคยผ่านการตรวจคงรู้​ดี​ เจ้าน้ำตาลนี่หวานแสบคอสุดๆ)​ ออกจากคลินิกเราแวะตลาดเลยค่ะ​ หาซื้อพวกผัก​ อกไก่​ ไข่​ เปิดหาเมนู​คลีนเลยค่ะ​ เมนู​เดียวกับที่เหล่าคนออกกำลังกายทั้งหลายกินกันนั่นแหละ​ โชคดีที่ก่อนแต่งงานเราเป็นคนชอบออกกำลังกาย+คุมอาหารอยู่แล้ว​ พอต้องกลับไปคุมอาหารเลยไม่ได้ลำบากอะไร​ (มีนิดหน่อย​แหละ... เพราะตอนท้องคือตามใจปากสุด)​ พอถึงวันตรวจ​ เราต้องงดน้ำ-อาหาร​ ก่อนเที่ยงคืน​ หมอนัดให้ไปยื่นบัตรแต่เช้า​ เพื่อที่เราจะได้ตรวจเสร็จ​ก่อนเที่ยง​ ได้รีบไปกินข้าว​ คนท้องอ่ะเนอะ​ ปล่อยท้องว่างนานๆไม่ดี​ เราเจาะเลือดเข็มแรกตอน​ 8.10 น.​ เจาะเข็มแรกเสร็จ​พยาบาลเอาน้ำตาลมาให้กิน​ ตอนหันไปเห็นคือ... ตายแน่ๆ​ น้ำตาล​ผสมน้ำ​ 1​ แก้วใหญ่​ น่าจะประมาณ​ 350​ มิล.ได้แหละมั้ง​ เราก็เอาเลยจ้า​ อึกแรกคือเต็มที่​ ซดไปครึ่งแก้ว​ พยาบาลก็อธิบาย​นั่นนี่ไป​ พออึกที่​ 2​ เริ่มมีอาการละ​ แสบคออยากได้น้ำเปล่า​มาก​ จนถึงอึกที่​ 3​ กะว่าหมดแก้วเลย​ กำลังจะยกแก้ว​ พยาบาลบอก​ "ถ้าเกิดอาเจัยนต้องทานใหม่เริ่มใหม่นะคะ" นี่หมดแก้วพอดี​ กลั้นใจกลืนแล้วขอน้ำเปล่า​โดยด่วน(จะอ้วกก็เพราะพี่พยาบาลทักแหละค่ะ😂)​ เสร็จ​แล้วก็​ให้นั่งรอนิ่งๆ​ ย้ำว่า​ #นิ่งๆ​ 1​ ชม.​ ปล้วไปเจาะเลือดเข็มที่ 2​ แล้วกลับมานั่งรอ​ ครบชม.ก็​ไปเข็มที่​ 3​ และ​อีก​ชม.ก็​เข็มที่ 4​ เราเจาะเข็มแรกตอน​ 8.10​ น.​ เสร็จ​เข็มที่​ 4​ ตอน​ 11.10 น.​ หลังจากนั้นก็กินข้าวรอผล​ 1​ ชม.​ สรุป​ผลออกมาตามภาพเลยค่ะ... ปกติทั้ง​ 4​ เข็ม​ อิแม่แทบจุดพลุฉลอง​ 😁😁 #ผ่านแล้วจ้าาาาา​ แถมน้ำหนักลดไป​ 1​ โลด้วย ***ซึ่งเราก็คิดเอาเองว่าที่ผลรอบแรกหลังกินน้ำตาล​ 50​ ไม่ผ่าน​ เพราะก่อนหน้าที่จะไปตรวจ​ เราเองเพิ่งกินแซนวิช​กับขนมกรุบกรอบไปก่อนตรวจ​ 2​ ชม.​ แล้วเพิ่งมาคิดได้ว่า... มันคือแป้ง​ และแป้ง=น้ำตาล​ พอรู้ว่าต้องตรวจรอบ​ 2​ เราเลยงดขนมปังไปเลย​ ขนมกรุบกรอบนี่ยิ่งไม่แตะ​ ข้าวก็กินน้อยลง​ เน้นกับให้มากขึ้น​ กับข้าวทำกินเอง​ ผลไม้เรากิน​ แอปเปิ้ล​ ฝรั่ง​ แก้วมังกรสีขาว​ น้ำหวานเราไม่กินอยู่แล้ว​ เน้นน้ำเปล่าตลอด​ กินนมให้มากขึ้น​ (ไตรมาสแรกเราแพ้นมกินไม่ได้เลยอ้วกตลอด) อันนี้คือประสบการณ์​ของเราเองนะคะ​ แม่ๆคนอื่นอาจแตกต่างกันออกไปในเรื่องการดูแลตัวเอง​ เราแค่อยากแชร์​ในส่วนของเราว่าเราทำแบบนี้ผลมันออกมาดีนะ​ แต่อาจจะไม่ได้ดีที่สุด​ หลังจากตรวจผ่านแล้วก็​ไม่ใช่จะกินตามใจปากเหมือนเคย​ คงตามใจบ้างแต่ต้องคุมอยู่ด้วย​ เพื่อไม่ไปเพิ่มความเสี่ยง​

30 ตอบกลับ

เรา4เข็ม เกินทุกเข็มเลย หมอสั่งแอดมิทนอนคุมน้ำตาลกับพบโภชนากรด่วน ตอนนี้ยังนอนอยู่ รพ.เลยค่ะ😅

ตอนแอดมิทต้องทานอาหารเฉพาะที่โรงบาลจัดให้เท่านั้นค่ะ แล้วก็จะมีโภชนากรมาสอนการทานอาหารตอนที่เราออกจากโรงบาลแล้ว ล่ะก็โดนเจาะปลายนิ้ววัดค่าน้ำตาลก่อนทานอาหาร1ชม. 3มื้อ ค่าเลือดเราหมอบอกถือว่าดีเลยรอดไม่ต้องใช้ยา แต่ใช้คุมอาหารเป็นพิเศษเอา หมอบอกเป็นเบาหวานแฝงถ้าคลอดลูกแล้วจะหายค่ะ

บ้านนี้โดนมาหมดแล้วค่ะกลืนน้ำตาล50กรัมและ100กรัม2รอบผลออกมาคือผ่านทุกรอบค่ะแม่นี่โล่งเลย

หลังโดนน้ำตาล​ 100​ กรัมไป​ บ้านนี้ก็​กลัวการกินขนมเยอะๆไปเลยค่ะ​ กินอยู่บ้างแต่ลดปริมาณ​

จะตรวจวันศุกร์นี้แล้วกลัวเหมือนกันค่ะ เป็นคนติดหวานชอบกินขนมปังน้ำปั่น

สู้ๆค่ะแม่​ คุมอาหาร​ ลดปริมาณ​ข้าว​ เน้นพวกกับข้าว​ เนื้อสัตว์​ไม่ติดมัน​ ผัก​ เยอะๆ​ ขนมปังเรางดไปเลย​ น้ำเปล่า​อย่างเดียว​ มีน้ำเต้าหู้​บางวันแต่สั่งแบบไม้ใส่น้ำตาล​ ***ที่สำคัญ​ วันตรวจน้ำตาลอย่าลืมพามะนาวไปนะคะ​ แก้เลี่ยนได้ดีเลย***

บ้านนี้น้ำหนักแม่ขึ้นเยอะ หมอเจาะตรวจรอบเดียวผ่านจ้า 122

บ้านนี้ขึ้นเดือนละ2โลกว่าค่ะ แต่ขึ้นเร็วมาก ก่อนท้องก็น้ำหนักค่อนข้างเยอะด้วย

เรื่องเล่าสยองขวัญ อ่านปุ๊บงดหน ปังเลยจ้า หวั่นใจ😂

สยองสุดก็ตอนกินน้ำตาลแก้วยักษ์​นี่แหละค่ะ​ ยิ่งพยาบาลบอก​ ถ้าอ้วกต้องกินใหม่นะ​ 😂

พึ่งไปตรวจมาเมื่อวานเหมือนกันจร้า ผ่านฉลุย😁😁😁

ความโชคดีอย่างนึงของคนท้องคือไม่ต้องกินน้ำตาล​ 😁😁

VIP Member

บ้านนี้ก็โดนเจาะ 4 เข็มค่ะ ทรมารมากเวลากินน้ำตาล

แค่เดินเข้าไปเจอแก้วน้ำตาลที่เค้าชงตั้งไว้ก็​แทบร้องแล้วค่ะ​ พยาบาลเห็นหน้าเราก็ย้ำ​ "ถ้าอ้วกต้องกินใหม่นะ" นี่เลยถามกลับ​ แค่แก้วเดียวใช่มั้ยคะ​ 😂 กลั้นใจ​ 3​ อึกแล้วรีบกินน้ำตามเลยค่ะ

บ้านนี้ตรวจผ่านตั้งแต่รอบแรกจ้า

รอบแรกจัดทั้งขนมจีนน้ำยากะทิ​ แซนวิช​ ขนม​ 😂 เสร็จ​แล้วไปตรวจน้ำตาล​ ไม่แปลกใจ​เลยค่ะทำไมไม่ผ่าน

นี่ก็เกือบจ้า 139 เบาๆ😆

ตอนเจาะรอบแรก​ 50​ กรัม​ ยังคิดในใจ​ ไม่ถึงหรอก​ สบายๆ​ ผลออกมา​ 150​ ช็อกเลยจ้าาาาา​ 😱

ของเราเจอน้ำตาลไป345 mg

😱😱 แค่​ 100​ กรัมยังสยองเลยค่ะแม่​ เข็ดกับการตามใจปากไปเลย