79 ตอบกลับ

เคยคิดว่าประมาณ 27-28 พอดีค่ะ ช่วงนั้นน่าจะเที่ยวด้วยกันแค่สองคนจนพอแล้ว และน่าจะมีบ้านมีรถพร้อมรองรับเจ้าตัวเล็กแล้ว แต่ความเป็นจริงคือพลาดตอน 23 😅 ไม่เป็นไรค่ะ คิดซะว่าลูกอยากมาไว ก็ค่อยๆหาไปแล้วกัน ✌🏻

เมื่อพร้อมค่ะ เรื่องอายุไม่ได้การันตีถึงความพร้อมหรือวุฒิภาวะทางด้านอารมณ์และสถานะการเงินค่ะ เราเลยคิดว่าการแต่งงานสร้างครอบครัวควรทำเมื่อทั้งสองฝ่ายพร้อมในทุกๆด้านค่ะ

TapFluencer

แล้วแต่จะตกลงกันและความพร้อมค่ะ ตอนนี้ทั้งเราและแฟนก็เรียนโทกันอยู่ทั้งคู่ แต่ก็ตัดสินใจแต่งงานกันค่ะ ตอนนี้ก็อายุ25ทั้งคู่ค่ะและกำลังตังครรภ์อยู่ด้วย☺️

VIP Member

27 แล้วยังไม่ได้แต่งเลยค่ะ กะว่าจะแต่งสักอายุ 30 ปี แล้วมีลูก แต่น้องดันมาเกิดก่อนคงต้องคลอดน้องแล้วค่อยแต่งค่ะ ช่วงนี้โควิดแรงคงต้องผ่านไปก่อน ❤😄

VIP Member

คิดว่าช่วงอายุ 32-35 ปี กำลังดีค่ะ มีความมั่งคงทางการเงินการงาน มีความมั่นคงทางอารมณ์ มีวุฒิภาวะ มีความเป็นผู้ใหญ่ มีความเสียสละที่มากพอ

หมั้น อายุ 25 เเต่งอายุ 26 มีลูกอายุ 28 ค่ะ (คลอดลูกอายุย่างเข้า 29 ค่ะ) การเเต่งงานขึ้นอยู่กับความพร้อมของคนทั้งสองคนค่ะ

สักช่วงวัยทำงาน ดูแลตัวเองได้26ขึ้นไปค่ะ ส่วนตัวแม่แต่งงานตอนอายุ28สามีอายุ26 ตอนนี้กำลังจะมีเบบี๋แล้วค่า🤗

20-27กำลังดีค่ะมีคนเป็นผู้ใหญ่คอยสอนเรา มีลูกก่อนอายุ30น่าจะดีค่ะ ถ้ามีความพร้อมสามารถดูเเลกันได้ค่ะ

คิดว่าการแต่งงาน ขึ้นอยู่กับความเหมาะสม ก็ฐานนะและกำทรัพย์ในกระเป๋า ไม่ได้ขึ้นอยู่กับช่วงอายุ 😁

VIP Member

เมื่อลูกได้สัก3ขวบค่ะ บ้านนี้อยากแต่งตอนนั้นอยากให้บรรยากาศในงาน ในภาพพรีเวดดิ้งมีลูกอยู่ด้วย