แชร์ประสบการณ์

ขออนุญาติแชร์ประสบการณ์คลอด แนะนำตัวก่อนนะคะ ชื่อ ดญ.ขวัญจิรา พุ่มขจร ชื่อเล่น เฟิร์ส คลอดวันที่ 30 มิถุนายน 2564 (38w5d) (กำหนด 9 กรกฎาคม 2564) เวลาคลอด 7:24 น. นน.แรกคลอด 2,515 กรัม คลอดธรรมชาติ โรงพยาบาล นพรัตน์ราชธานี อาการ แม่มีมูกเลือดตอน5โมงเย็นของวันที่29มิถุนา ตอนนั้นยังไม่มีอาการปวดท้องใดๆจึงไม่ไปรพ. ต่อมาเวลาประมาน2ทุ่มแม่เริ่มมีอาการปวดท้องเตือน ปวดๆหายๆไม่ถี่แม่จึงไม่เอะใจ จนเวลาตี2:40แม่เริ่มปวดมากและปวดถี่เลบปลุกคนในบ้านให้พาไปรพ. ไปถึงรพ.ก็ประมาณตี3เปลี่ยนชุดเปลี่ยนอะไรเสร็จ พยาบาลตรวจปากมดลูก ปากมดลูกเปิด3เซนและลูกไม่กลับหัวต้องผ่าคลอด ตอนนั้นอิแม่ไม่กลัวเจ็บอะไรทั้งนั้นเพราะปวดท้อง พยาบาลก็พาแม่ไปห้องรอคลอด เจาะสายน้ำเกลือใส่สายฉี่เรียบร้อย พยาบาลเเจ้งว่าหมอนัดผ่าตอน 7:30 น. แม่ก็นอนรอเจ็บท้องตั้งเเต่ตี3จน7โมงเช้า พอ7โมงนิดๆแม่เริ่มมีลมเบ่ง เลยบอกพยาบาลว่าแม่มีลมเบ่งเเล้วนะ พยาบาลจึงมาตรวจปากมดลูก เปิด10เซนเเล้ว และลูกก็พร้อมออกมาก ลมเบ่งแม่มีเยอะมาก จนเวลาประมาณ7:20 แม่รู้สึกว่าขาลูกโผล่ออกมาข้างนึง พยาบาลเดินมาเปิดผ้า สรุปว่าขาลูกโผล่ออกมาจริงๆ พยาบาลในห้องนั้นเวลานั้นวุ่นวายกันมากเมื่อเห็นขาลูกแม่โผล่ พยาบาลจึงมาเข็นแม่เข้าห้องคลอดและให้แม่คลอดเอง ได้เบ่งอยู่3-4ทีถึงออก #เป็นประสบการณ์ท้องเเรกที่คลอดได้วุ่นวายมาก5555 #เป็นกำลังใจให้แม่ๆคนที่ใกล้คลอดนะคะ

แชร์ประสบการณ์
15 ตอบกลับ
เขียนข้อความตอบกลับ
VIP Member

ยินดีด้วยนะคะ

3y ago

ขอบคุณค่ะแม่☺️

ยินดีด้วยค่ะ

ยินดีด้วยค่ะ ❤️

3y ago

ขอบคุณค่ะแม่❤️

ยินดีด้วยค่ะ