ประกันสังคม

ขออนุญาติสอบถามแม่ๆที่มีประกันสังคมหน่อยนะคะ?? คือแม่บ้านนี้ยื่นเรื่องทำประกันสังคมเมื่อเดือนธ.ค.61 และทางร้านบอกว่าเรื่องจะผ่านก่ประมาณ3เดือน จนถึงต้นเดือนมีนาคมทางร้านได้บอกให้แม่จ่ายค่าประกัน500บาทค่ะ แต่ทางร้านจะเป็นคนส่งให้นะคะ .. เพราะแม่กลับไปทำงานต่อค่ะหลังคลอด ###แม่อยากทราบว่า ตอนที่แม่คลอดน้อง แม่จะเบิกเงินค่าคลอดบุตร13,000 ได้มั้ยค่ะ แล้วเงินชดเชยหยุดงานแม่จะได้มั้ยค่ะ กำหนดคลอด 22 ก.ค.62 ค่ะ ขอบคุณสำหรับคำตอบนะคะ????