เสี่ยงคลอดก่อนกำหนด

ขอสอบถามแม่ๆหน่อยจ้า ช่วง35W1D พอดีเราติดเครื่องNSTมีอาการท้องปั้นแข็ง หมอเลยให้นอนที่รพ.ดูอาการอีก4-5วัน เสี่ยงคลอดก่อนกำหนด ปากมดลูกเปิด2.80เซน ได้ยากระตุ้นปอด4เข็ม +ยาระงับ4กะปุก ถ้าไม่มีอาการท้องแข็งอีกหมอให้กลับบ้านได้ พอไม่มีอาการท้องแข็งเราได้กลับบ้าน นัดอีกครั้ง7มีนาคมครบ37W พอดี เราอยากจะทราบว่า ถ้าครบกำหนดคลอดแล้ว หากมีอาการท้องแข็งเขาจะให้เรารอคลอดเลยไหมคะ หรือต้องให้มีอาการอื่นร่วมด้วย เช่นมูกเลือด หรือ น้ำเดิน เราไม่อยากอยู่รพ.นานๆมันน่าเบื่อแม้แต่ ทรส.ก็ไม่ได้เล่น ถ้านอนไม่ปวดท้อง หรือมีมูกเลือดน้ำเดินเหมือนเขา เราก็ไม่อยากอยู่ ตอนนี้เรายังแยกไม่ออกเลยว่าอาการท้องแข็งเป็นแบบไหน ความรู้สึกอย่างไร จะรับรู้ก็ตอนติดเครื่องเท่านั้น แิบกังวลค่ะ #ขอบคุณล่วงหน้านะคะ #ขอคำแนะนำหน่อยค่ะ #ขอบคุณสำหรับคำตอบค่ะ #ท้องแรกคะ

เขียนข้อความตอบกลับ
เป็นคนแรกที่ตอบกลับ