9 ตอบกลับ

ถ้าตรวจสอบสิทธิในระบบ แล้วขึ้นว่ามีสิทธิก็ไม่ต้องสำรองจ่ายค่าผ่าคลอด แต่ทุกคนที่มีสิทธิอาจจะต้องเสียเงินเพิ่มในส่วนต่างค่าห้องพิเศษ ขึ้นอยู่กับราคาแต่ละรพ. เพราะสิทธิจ่ายตรงจ่ายให้แค่ 1,000 บาท/คืน ค่ะ

TapFluencer

เราสิทธิครอบครัวข้าราชการค่ะ...ค่าผ่าตัด ค่าห้องพิเศษ ค่ารักษาทางการแพทย์ และพยาบาล ค่ายา ไม่ได้เสียสักบาทเลยค่ะ อาจมีบางรายการที่ไม่สามารถเบิกได้ ก็จ่ายส่วนต่างนิดหน่อยหลักร้อย ค่ะ

สิทธิข้าราชการ ไม่เสียค่าคลอดแต่อาจต้องเสียค่าห้องถ้าอยู่ห้องพิเศษค่ะ เช่นถ้าตามสิทธิ์เราเบิกค่าห้องค่าอาหารได้ วันละ 1,500 บาท แต่ห้องของ รพ.คิดคืนละ 2,000 เราจะเสียส่วนต่างวันละ 500 บาทค่ะ

สิทธิราชการ รพ.รัฐ อาจจะมีค่าใช้จ่ายเพิ่มทั้งของคุณแม่และลูก เช่น ค่ายาบ้างตัว+ ค่ารักษาบ้างอย่างที่เบิกไม่ได้ ส่วนค่าห้องได้คืนละ 1,000 บาท ถ้าเกินกว่านั้นต้องจ่ายเพิ่มเติมเองค่ะ

TapFluencer

เพื่อนพี่สาวสามีเป็นข้าราชการ ผ่าคลอดเบิกคืนได้ค่ะ ไม่แน่ใจว่าสำรองจ่ายมั้ย ต้องเช็คที่โรงบาลจะคลอดอีกที

VIP Member

ผ่าคลอดใช้สิทธิ์ประกันสังคม คลอด รพ.รัฐ ต้องสำรองจ่ายค่ะ แม่บ้านนี้นอนห้องพิเศษ2คืน รวมแล้วสำรองจ่ายไป 17,000

TapFluencer

แม่เราคลอดเรารพ.ตร.ไม่เสียเงินค่ะ พ่อเป็นตร. ผ่าคลอด+ห้องพิเศษเดี่ยวค่ะ

ไม่ต้องเสียค่ะ ค่าห้องพิเศษ คืนละ 1,000 ส่วนต่างจ่ายเองค่ะ

น่าจะต้องเช็คกับทางโรงพยาบาลที่เเม่จะคลอดนะคะ