5 ตอบกลับ

เอาจริงๆคนไทยเป็นพาหะกันหลายพันล้านคนค่ะ แต่ส่วนมากเป็นแบบไม่รุนแรงกัน ไม่ได้กระทบอะไรต่อการใช้ชีวิต เหมือนคนปกติทั่วไปเลย (ขนาดแข็งแรงๆอย่างนักกีฬาก็ยังเป็นพาหะกันมากมายจ้า) หลายคู่เป็นพาหะทั้งคู่ แต่เป็นชนิดที่ไม่รุนแรง ลูกก็ออกมาปกติแข็งแรงดีจ้า ทำใจให้สบายเข้าไว้ค่ะ ความเครียดไม่ดีต่อลูกน้าาาา❤️

ขอบคุณค่ะ 😊

หาคำตอบมาให้ค่ะคุณแม่ ถ้าพ่อและแม่เป็นพาหะธาลัสซีเมีย ชนิดAE ทั้งคู่ โอกาสที่ลูกจะเป็นโรคธาลัสซีเมีย 25% ลูกเป็นพาหะธาลัสซีเมีย 25% ลูกปกติ 50%ค่ะ โดยปกติแล้วถ้าพ่อและแม่เป็นพาหะชนิดเดียวกันคุณหมอจะส่งไปเจาะน้ำคร่ำหรือเจาะสายสะดือเพื่อดูว่าลูกเป็นโรคหรือไม่ ที่มาของข้อมูล รัชนี รุ่งราตรี (พญว.) https://www.honestdocs.co

ยินดีค่ะ บ้านนี้แม่เป็นพาหะชนิดแอลฟ่า1 ค่ะแต่พ่อปกติเลยสบายใจหายห่วงค่ะ😊

คุณหมอไม่ได้อธิบายให้ฟังเหรอคะว่าเป็นพาหะชนิดนี้อันตรายหรือเปล่า พาหะแต่ละชนิดไม่เหมือนกันค่ะมีทั้งอันตรายและไม่อันตรายใช่ว่าคนไทยเป็นพาหะกันเยอะแล้วจะไม่อันตราย คนที่เป็นพาหะชนิดรุนแรงก็มีค่ะ คุณหมอเท่านั้นที่จะเป็นคนวินิจฉัยได้ และจะบอกวิธีรักษา หรือวิธีดูแลตัวเองให้เราได้

ถ้าเป็นชนิดเดียวกัน ไม่อันตรายค่ะ เพราะบ้านนี้ก้อเป็นเเบบนี้ค่ะ

หมอแจ้งรึป่าวคะ ว่าเป็นสายพันธุ์ปกติ หรือสายพันธุ์รุนแรง

ไม่ได้แจ้งค่ะ แต่อธิบายยังไม่เข้าใจเท่าไหร่