13 ตอบกลับ

VIP Member

ไม่ป้อนน้ำให้เด็กทารกต่ำกว่า 6 เดือนนะคะ เราเข้าใจเรื่องคนรอบข้าง ไม่จำเป็นต้องมีปัญหาทะเลาะผิดใจกัน ลองอธิบายเหตุผลที่เค้าจะยอมรับเช่น คุณหมอบอกว่า ห้ามป้อนน้ำ เพราะ - ป้อนน้ำแล้วเด็กจะกินนมน้อยลง ทำให้ตัวเล็ก โตช้า ได้นมไม่เพียงพอ - นมแม่จะหดหายไป เพราะลูกอิ่มน้ำ ไม่ดูดกระตุ้น - ไตของเด็กยังเล็กมาก ยังทำงานไม่เต็มที่ ป้อนน้ำไป ก็จะทำให้เกิดภาวะน้ำเป็นพิษ ไตวาย สมองบวม และอาจเสียชีวิตได้ คุณแม่ต้องใจแข็ง ยืนหยัด อธิบายด้วยความมั่นใจ อย่าลังเล เราเชื่อว่า จะผ่านไปได้ด้วยดีค่ะ

Super Mum

นมแม่หรือนมชงตามวัยอย่างเดียวจนครบ 6 เดือนค่ะ คนที่บังคับ กลับไปถามหมอ อย่าบอกแค่ว่าเลี้ยงแบบนี้มาก่อน น้องเป็นอะไรไป ไม่คุ้มค่ะ ยุคนี้ 5G แล้วค่ะ

ถ้าคนที่บ้านแอบเอาให้กินไม่ต้องให้ที่บ้านเลี้ยงเลยค่ะ กินน้ำเปล่าอันตรายมาสำหรับเด็ก ช๊อคตายได้นะคะ ลูกเราเราต้องปกป้องค่ะ เป็นอะไรขึ้นมาก็มีแต่เรานะคะที่เสียใจ

VIP Member

กินแต่นมแม่เท่านั้น6เดือน อย่างอื่นห้ามค่ะ คนสมัยก่อนกินแล้วรอดก็ถือว่าโชคดี แต่ไม่ได้โชคดีกันทุกคนนะคะ

จริงๆเลยนะคนรอบข้างเนี่ยะมีแต่คนเก่งกว่าหมอทั้งน้าน..เรื่องพื้นฐานสามารถศึกษาข้อมูลได้ด้วยตัวเองคะ

แต่บ้านเค้าน้องกินนมผงแล้งถ่ายยากหหมอแนะนำให้กินน้ำด้วยค่ะ

ไม่ได้ค่ะ ทุกอย่างที่ไม่ใช่นมควรป้อนหลัง6เดือนค่ะ

ไม่ได้ทุกอย่าง6+ สมุดสีชมพูมีบอกอ่านด้วยนะคะ

VIP Member

ไม่ให้กินคะ จนกว่าจะ 6 เดือนขึ้นไป

Super Mum

ยังกินไม่ได้ค่ะ

ยังกินไม่ได้คะ