131 ตอบกลับ

เป็นเราเลิกค่ะ ทำไมเราต้องทำงานมาเลี้ยงสามีด้วยละคะ ผช ก็ไม่มีศักยภาพพอแบบนี้ ถ้าคิดว่าเราเลี้ยงลูกเองได้อยู่แล้ว เราเก็บเงินที่หาได้ไว้ให้ลูกไม่ดีกว่าเหรอ เลี้ยงลูกลำบากมากนะคะ ไหนจะมาเลี้ยงสามีอีก ถ้าเป็นนี่ทิ้งค่ะ ไม่สนใจ ทิ้งตั้งแต่ทำงานไม่เป็นหลักเป็นแหล่งละคะ เสียเวลาชีวิต 😒😒😒

ใช่ค่ะ อย่าให้ใครมาเอาเปรียบเราแบบนี้ดีกว่า 😫😫😫 #ศรีไม่ทนเด้ออ

คุณแม่หาเลี้ยงตัวเอง ดูแลค่าบ้าน น้ำ ไฟ กิน อยู่ ฝากท้อววัคซีนก็จ่ายเองขนาดนี้ ลองพิจารณาอยู่แบบแม่เลี้ยงเดี่ยวดีมั้ยคะ สามีไม่ช่วยอะไรเลยแบบนี้ บอกตรงๆ เหมือนภาระ มากค่ะ ไปอยู่กับพ่อแม่ตัวเอง ดูแลพ่อแม่ ลูก และเรา ไม่ต้องเจียกไปดูแลผู้ชายไม่รู้จักโต และให้เขาดูแลพ่อแม่เขาเองด้วยค่ะ

ลูกไม่เป็นภาระหรอก ผัวนี่แหละ ทิ้งมันไปเถอะค่ะ ออกมาไม่ต้องกลับไปเลยค่ะ ไหนๆก็ทำอยู่คนเดียวแล้ว เผื่อลูกออกมามันรำคาญตีลูกอีก ถ้าคนจะคิดได้มันคิดได้แล้วไม่ต้องรอคลอดหรอกค่ะ เราไปตอนนี้ยังไม่พะรุงพะรังเท่าต้องอุ้มลูกขึ้นรถลงเรือไปไหนมาไหน รีบไปค่ะ กลับบ้านก็ได้

VIP Member

เอาตามตรงนะคะ คือหากเป็นเราเราคงไม่ทนอยู่ตั้งแต่เค้าจะทำร้ายลูกแล้วค่ะ แถมยังเอาเงินที่ควรจะเลี้ยงลูกเมียไปกินเหล้ากับเพื่อนไม่ช่วยเหลือครอบครัวเลย ยังไงก็ขอเป็นกำลังใจให้แม่นะคะ เข้าใจหัวอกคนกำลังจะเป็นแม่คน เราอดทนได้เพราะรักลูกในท้องขนาดไหนต่อให้ต้องลำบากมากมายก็ตาม

ขอเป็นกำลังใจให้นะคะ คุณแม่เก่งมากเลยค่ะ มีความเข็มแข็งมาก ลูกคุณแม่โชคดีเหลือเกินที่ได้กิดมาเป็นลูกของคุณแม่ สู้ๆๆนะคะคุณแม่ ปัญหาเรื่องคุณพ่อถ้าไม่มีความรับผิดชอบขนาดนี้แยกย้ายดีกว่านะคะ ไม่มีประโยชน์ในชีวิตแล้วยังเป็นภาระเราเปล่าๆๆ คุณแม่สู้ๆๆค่ะ

เลิกเถอะค่ะ แบบนี้ไม่ต่างอะไรกับคุณอยู่คนเดียว เค้าไม่ทำงานแบบนี้ เอามาเป็นภาระ ป่าวๆ อย่ารักคนอื่นมากจนลืมรักตัวเอง ถ้าเป็นเราเราไม่เอาตั้งแต่ไม่ทำงานละ มันไม่ใช่เรื่องที่จะต้องมานั่งหาเลี้ยงผัว ถ้าผัวไม่ดีก็ควรทิ้ง ถ้าคุณทิ้งไม่ลง ก็ทนต่อไปละกันนะค่ะ

อยากจะให้กำลังใจนะคะ ดูคุณก็ดิ้นรนมากอยู่เหมือนกัน แต่คนแบบนี้เก็บไว้ทำไมเหรอ? ถามจริงๆ เค้าไม่เหมาะที่จะเป็นทั้งพ่อ ทั้งผัวด้วยอ่ะค่ะ พูดตรงๆนะ ไม่เหมาะจะเรียกว่าผู้ชายด้วยซ้ำไป เหมือนแมงอะไรซักอย่างที่อยู่ในทะเลที่คอยเกาะตัวเมียแย่งอาหารกินอ่ะค่ะ

เก็บแรงที่ยังเหลือ เก็บเงินที่ยังมี เดินออกมาเลยค่ะ ไม่มีความเป็นหัวหน้าครอบครัว แถมยังเป็นภาระแม่อีก ปล่อยเขาไปเหนื่อยกับลูกแค่คนเดียวดีกว่าค่ะ เพราะสุดท้ายเขาก็ไม่ได้รักคุณกับลูกด้วยซ้ำ เพราะถ้าเขารักคุณกับลูก เขาจะไม่ทำแบบนี้ สู้ๆค่ะ

เป็นกำลังใจให้นะคะ... แต่ถ้าคุณสามีไม่สนใจเราและลูกเลย... ตัดภาระออกดีมั้ยค่ะ เพราะเราทำทุกอย่างเองทั้งหมดคนเดียว ยิ่งใกล้คลอดภาระจะยิ่งเยอะกว่านี้... หรือถ้ายังพอคุยกันได้คุยกันก่อนดีมั้ยค่ะ ให้ช่วยเหลือเรากับลูกบ้าง?? สู้ๆๆๆ นะคะ

ถามใจตัวเองดูค่ะคุณแม่ว่าจะฝากชีวิตไว้กับคนแบบนี้จริงๆหรอ การเป็นแม่เลี้ยงเดี่ยวไม่ยากเลยค่ะเท่าที่อ่านดูก็เหมือนผู้ชายคนนี้ไม่มีส่วนสำคัญอะไรหรือช่วยเหลืออะไรในชีวิตเลยตัดทิ้งยังรู้สึกดีกว่านะคะแบบนี้ ยังไงก็สู้ๆค่ะ