3 ตอบกลับ

หลัง 1 เดือน เด็กที่กินนมแม่อย่างเดียวจะไม่ถ่านทุกวันก้ได้ค่ะ เพราะนมแม่มีโมเลกุลเล็ก ย่อยง่าย และลำไส้ทำงานดีขึ้น เด็กคนไหนทั่ลำไส้ดูดซึมหมดก้ไม่มักากใยให้ขับถ่าย เลยจะ นานๆถ่ายที แค่ถ้าถ่ายอึก้นิ่มเละ ไม่แข็งเหมือรอาการท้องผูกค่ะ จากสถิติเคยมีเด็กนมแม่บางคนไม่ถ่ายนาน 20 วันก้ปกติ ไม่วอแง ท้องอืด ท้องแข็งค่ะ สบายใจได้เลยค่ะ

ธรราดาค่ะ ถ้าน้องดูดสารอาหารแม่หมดน้องจะไม่ถ่ายค่ะ นมแม่ไม่ถ่ายเป็นเดือนก็ถือว่าปกติค่ะ

ปกติคะ ไม่ต้องกังวล