3 ตอบกลับ

ลองปรึกษาหมอดูค่ะ โดยปกติถ้าจะผ่าคลอดหมอจะเป็นคนพิจารณาค่ะโดยดูจาก ความกว้างของกระดูกอุ้งเชิงกราน ลักษณะท่านอนของทารก ขนาดตัวทารก และแม่มีโรคประจำตัวที่ไม่สามารถคลอดเองได้ค่ะ ถ้าไม่มีปัญหาเหล่านี้ ควรคลอดธรรมชาติดีกว่า แม้จะต้องเจ็บระหว่างรอคลอด แต่คลอดเสร็จร่ากายฟื้นตัวเร็ว ไม่ต้องกังวลกับการดูแลแผลด้วยค่ะ เรื่องนี้ควรปรึกษาหมอให้ดีๆนะคะ

คลอดเองฟื้นตัวเร็วนะคะ

สนับสนุนให้คลอดเองค่ะ ฟื้นตัวเร็ว แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นก็ปรึกษาคุณหมอด้วยนะคะว่าคลอดเองได้รึเปล่า อาจเพราะสรีระเราเล็กเทียบกับลูกค่ะ

ขอบคุณค่ะ

คลอดธรรมชาติก็คลอดคะ สนับสนุน