สำเร็จแล้ว เลิกเต้า เลิกขวดนม เลิกมื้อดึก

? ขอบคุณทุกเสียงที่เคยได้ยิน ?? มีหลายคนเคยพูดกับเราว่า เมื่อไหร่จะให้ลูกเลิกเต้า สิ่งแรก คือ ใจก็อยากให้เลิกเต้าตั้งแต่ 6 เดือน คิดไปคิดมาเป็นแม่บ้านอะเนอะ ไม่ได้ออกไปข้างนอกหรือไปไหน เพราะเลี้ยงลูก 24 ชม. ฉะนั้นเต็มที่ (กดดันกับสิ่งรอบข้างที่เรียกว่า "คำพูดคนอื่น" แต่อย่าใส่ใจค่ะ ท่องไว้ เราเลี้ยงลูกเอง ฟังเฉยๆ เก็บแต่สิ่งดีๆไว้ในใจเป็นกำลังดีกว่า) 2.น้ำนมเยอะมาก ลูกก็ติดเต้ามากด้วย อ้อมอกมันอบอุ่น แม่ก็ติดลูก ลูกก็ติดแม่ เข้าเต้าจน 1Y ? เริ่มอยากให้ลูกใช้ขวดนม จริงจังแล้ว (แต่ก่อนหน้านี้ก็ให้ใช้ขวดนมร่วมด้วยนะคะ แต่ก็ยังมีแวะมาหาเต้าบ้างแต่น้อยครั้ง) เริ่มให้หัดกล่องเลยค่ะ ซึ่งน้องก็ทำได้ดี คือ สามารถดื่มนมจากกล่องและขวดเรียบร้อย โดยไม่สนใจเต้าแม่เลย (วิธีเด็ดที่ทำให้เลิกเต้าได้ หลายวิธีใช้กับลูกเราไม่ได้เลยค่ะ ไม่ว่าจะเป็น บอระเพ็ด ?ฟ้าทะลายโจร ?ยาหม่อง ก็เอาไม่อยู่ เพราะน้องเก้ากินทุกอย่าง ? ขมแค่ไหนก็กินได้ครับแม ?่ เอาบอะเพ็ดมาดูดเล่น เด็ดฟ้าทะลายโจรที่แม่ปลูกมากิน โชว์ด้วย น้ำตาแม่จะไหล5555 สุดท้าย‼ คุณยายไปหายามาทาหัวนม เขาเรียกว่า"ยาดำ" ไม่อันตรายนะคะ เอาไว้ปรุงในยาหม้อ สมุนไพรโบราณมีมานานแล้วค่ะ กลิ่นเหม็น ?ขนาดเราได้กลิ่นยังไม่ไหวเลย ได้มาปุ๊บจัดเลยจ้า วันเดียว มันได้ผลและดีมาก ? น้องไม่ยุ่งเลยขนาดมาจับยังไม่กล้าเลย แล้วน้องก็ไปหยิบขวดนม ? มานอนทานเอง) 1Y3M น้องจะทานกล่องมากกว่าใช้ขวด จะใช้ขวดแค่ช่วงจะนอนกลางวันกับก่อนนอนกลางคืนค่ะ (น้องเก้าไม่ทานนมกลางดึกตั้งแต่แรกแล้วค่ะ โชคดีมาก ทานแค่ช่วง1-5เดือนแรก จากนั้นก็เลิกทานไปเองแล้วนอนยาวเลยค่ะ) 1Y4M เลิกใช้ขวดเลยค่ะ ดื่มกล่องอย่างเดียวเลย น้องง่วงก็จะมานอนเอง คุณแม่ดีใจกับการพัฒนาของน้องเพราะคทุกเสียงที่คุณแม่ได้ยินเขาแนะนำว่า 1Y6M ❌ควรให้เลิกใช้ขวดนมแล้ว และมื้อดึกก็ควรงด คุณแม่ก็กังวลในเรื่องนี้มากเพราะกลัวน้องเลิกยากค่ะ เป็นกำลังใจให้คุณแม่กับน้องๆทุกคนด้วยนะค่ะ วิธีการเลี้ยงลูกมีเยอะ บ้านไหนเลี้ยงลูกยังไงไม่เหมือนบ้านเรา ก็อย่าว่ากันนะคะ เพราะการเลี้ยงลูกไม่มีในตำรามันออกมาจากจิตใจที่ไม่สามารถบังคับหรือไปสั่งให้เขามาทำแบบเราได้ มีแต่คำว่าแม่ในตัวเราที่สามารถรับรู้ได้ว่าควรทำแบบไหนให้เหมาะกับลูกเรา ขอให้แม่ๆเข้มแข็งและมีความสุขทุกช่วงชีวิตกับลูกรักนะคะ เป็นกำลังใจให้ค่ะ ?✌ ? ???? ปล.จะช้าหรือไว ไม่เป็นไร ค่อยเป็นค่อยไป เด็กแต่ละคนไม่เหมือนกัน ให้เขามีความสุขยิ้มได้ทุกครั้ง อย่าเอาความกดดันจากที่อื่นมาส่งต่อลูกน้อยของเรา เพราะลูกเราไม่ได้ทำผิดอะไร มันจะมีช่วงเวลาของเขาเอง ??? ?? ***อย่าลืมอาหารมื้อหลัก น้ำเปล่า ผักผลไม้ สำคัญมาก ให้ลูกทานให้อิ่มแอบนมไว้ก่อนนะค่ะ

2 ตอบกลับ

ยาดำที่ว่า เขามีขายที่ร้านขายยาสมุนไพรราคา20บาทค่ะ ลองหากันดูนะค่ะ ก่อนจะให้เลิกเต้า ต้องให้น้องใช้ขวดก่อนนะคะ สักระยะตุณแม่ก็ค่อยเอายามาทาบางมื้อค่ะอาจจะเป็นมื้อกลางวันก่อนได้นะคะ ลองปรับวิธีดูค่ะ ✌✌

ลูกเราเลิกตอน2ขวบ5เดือนค่ะ