6 ตอบกลับ

เป็นไปได้ค่ะ ไม่แปลกเลย ผลเลือดเปลี่ยนแปลงได้ทุก 3 เดือนค่ะ เป็นไปได้ค่ะ พอตั้งครรภ์แล้วเม็ดเลือดอาจจะเล็กลงทำให้ค่าเลือดเปลี่ยนแปลงได้ค่ะ --- เอาจริงๆคนไทยเป็นพาหะกันหลายพันล้านคนค่ะ แต่ส่วนมากเป็นแบบไม่รุนแรงกัน ไม่ได้กระทบอะไรต่อการใช้ชีวิต เหมือนคนปกติทั่วไปเลย (ขนาดแข็งแรงๆอย่างนักกีฬาก็ยังเป็นพาหะกันมากมายจ้า) ถ้าคุณพ่อปกติดี ยิ่งไม่มีอะไรน่าห่วง ขนาดบางคู่เป็นพาหะทั้งคู่ แต่เป็นชนิดที่ไม่รุนแรง ลูกก็ออกมาแข็งแรงดีจ้า

ผ่านมาแล้วค่ะ ตอนฝากท้องตรวจเลือดเป็นพาหะเหมือนกัน หมอจะให้สามีตรวจเลือดด้วยค่ะ สามีเป็นพาหะด้วย หมอให้ไปตรวจต่อที่ รพ. ค่ะ รพ.จะตรวจเพื่อดูว่าเราเป็นชนิดไหน ถ้าเป็นชนิดที่รุนแรง ก็จะนัดตรวจเลือดลูกด้วยวิธีการเจาะเลือดจากสายสะดือค่ะ ถ้าผลออกมาว่าลูกเป็นโรค คุณหมอจะสั่งยุติการตั้งครรภ์ค่ะ แต่ของเราโชคดีที่ลูกเป็นแค่พาหะ

VIP Member

เราท้องแรกไม่เจอ มาเจอท้องสองคะ

VIP Member

ลองตรวจดูใหม่อีกรอบไหมคะ

VIP Member

เป็นไปได้

ขอบคุณค่ะ