2 ตอบกลับ

ในโบชัวร์ของโรงบาลน่าจะมีของที่ให้แม่เตรียมไปนะคะ คลอดเอกชนของที่เตรียมไปมีน้อยค่ะ แต่ส่วนใหญ่พ่อแม่มักจะเตรียมพร็อบไปค่ะ บางคนจัดหนักจัดเต็มทั้งลูกโป่งริบบิ้นสายรุ้งบลาๆๆ แต่ถ้าให้แนะนำของใช้แม่นอกจากผ้าอนามัยที่แม่สะดวกใช้ก็เครื่องสำอางค์แต่งหน้าสวยๆฉ่ำๆไว้ถ่ายรูปค่ะ ของลูกก็เตรียมเสื้อผ้าเผื่อซัก 3-4 ชุด โรงบาลจะมีชุดเด็กอ่อนให้ด้วย พวกหมวกถุงมือถุงเท้าเตรียมไปนิดหน่อย แพมเพิสไม่กี่ชิ้น ผ้าห่อตัวผ้าอ้อมไม่ต้องเยอะมากก็ได้ค่ะ นอกจากนั้นก็สำเนาทะเบียนบ้านบัตรประชาชนพ่อแม่ค่ะ

ถ้าสายผ่าแบบที่ไม่ได้เจ็บตัวเราต้องสวยค่ะแม่ 5555 เรื่องอื่นเอาไว้ก่อน ขอมีรูปที่สวยๆซักนิดถ่ายกับลูกวันคลอด แต่ถ้าแม่จะคลอดเองอย่าแต่งหน้าเลยค่ะ ของใช้อย่างอื่นทั้งของแม่ของลูกเตรียมอย่างละนิดละหน่อยพอค่ะ บางโรงบาลเค้าอาบน้ำให้น้องด้วย ดูแลน้องหลังคลอดให้ด้วยพ่อแม่แทบไม่ได้ทำอะไรค่ะ

มหาหิง น้ำขิง กระเป๋าน้ำร้อยหลักที่ต้องใช้ที่.รพ.มีแค่นี้กับตามรุปคะ😊

ขอบคุณค้ะ