18 ตอบกลับ

ข้อมูลจากคุณหมอที่ศิริราช อาการตอด เริ่มประมาณ 15-16 สัปดาห์ขึ้นไปค่ะ ถ้ารู้สึกไวกว่านั้น ไม่แปลก แต่ยังไม่ใช่ลูกตอดค่ะ มาจากมดลูกกำลังขยายตัว ((*จริงๆน้องดิ้นแล้ว แต่ยังเล็กมาก แม่ยังไม่สามารถรู้สึกได้จ้า*)) บ้านนี้เริ่มตอน 16 วีคจ้า ความรู้สึกแบบ.. บลึ้บๆ บลึ้บๆ 55555 ตอนนี้ 27 วีคแล้ว ยิ่งชัดเจนเลยค่ะ สังเกตการดิ้นจากหน้าท้องแม่ได้เลย ผิวหน้าท้องขยับให้เห็นเลยจ้า *คนส่วนมากรู้สึกกันหลัง 18 วีคจ้า **แต่ถ้าแม่หน้าท้องบาง จะรู้สึกได้ไวค่ะ ***ในทางกลับกัน ถ้าแม่หน้าท้องหนา ก็จะรู้สึกได้ช้าหน่อยจ้า อาจจะหลัง 20 วีคขึ้นไปจ๊ะ

แม่มีหน้าท้องเป็นทุนเดิมอยู่แล้ว เลยเพิ่งมารู้สึกตอน 20W ค่ะ มันจะรู้สึกเหมือนท้องย่อยโครกครากในท้องเบาๆ ตอนแรกก็คิดว่าท้องร้อง แต่พอเป็นบ่อยๆเลยรู้ว่านี่คือลูกตอดค่ะ แม่ลองสังเกตตัวเองดูนะคะ 😁

28วีคขึ้นคะ น้องจะดิ้นสม่ำเสมอ 16วีคขึ้นเเค่ตอดเบาๆคะ

ตอดตั้งแต่ 16 ค่ะ บ้านนี้

ดิ้นแบบชัดเจน20วีคจ้า

ตอดตั้งแต่ 16 w แล้วค่ะ

บ้านนี้ ตอด18w. ดิ้น 20w.

ของเราปนะมาณ 20 จ้า

VIP Member

บ้านนี้​ 20wคะ

VIP Member

บ้านนี้19wค่ะ