19 ตอบกลับ

VIP Member

เคยถามคุณหมอ คุณหมอบอกว่าสามารถย้อมได้คะแต่เลือกผลิตภัณแบบออแกนิค เพราะกลิ่นจะไม่แรง ส่วนเล็บก็ทาได้ค่า ตอนนี้ท้อง 7 เดือน เราก็ทาอยู่แต่ช่วงใกล้คลอดไม่ควรทานะค่า

เลี่ยงได้เลี่ยงค่ะแม่ แต่บ้านนี้แม่ผมยาว สีผม2ท่อน เลยลงสีให้ดำธรรมชาติตอน5เดือน เน้นออร์แกนิค ทำกับช่างค่ะ 📌ถ้าจะทำสีแฟชั่น งดเลยค่ะอันตรายจ้า

เคยปรึกษาคุณหมอเหมือนกันค่ะคุณหมอบอกงดก่อนดีกว่าเพราะตอนท้องเราฮอโมนเปลี่ยนแปลงอาจจะแพ้สารเคมีได้แต่เค้าม่ได้ระบุว่าส่งผลต่อเด็กน่ะค่ะ

ทำได้นะคะ ผลวิจัยยังไม่ได้ชี้ชัดว่าสารเคมีในน้ำยาซึมผ่านเข้าทางเส้นเลือด แต่เผื่อความสบายใจใช้เป็นแบบออแกนิคก็ได้ค่ะ

VIP Member

หมอไม่ห้ามนะคะ แค่แนะนำว่าคุณแม่อาจเหม็นฉุนกลิ่นเคมี ทำให้เวียนหัวคลื่นไส้ค่ะ เคมีไม่ได้ซึมผ่านไปถึงลูกน้อยค่ะ

อย่าพึ่งทำดีกว่าค่ะ มันมีสารเคมีคุณแม่อาจสูดดมเข้าไปอาจจะมีผลกระทบต่อน้องในท้องได้นะคะ เลี่ยงได้เลี่ยงก่อนค่ะ

จริงๆ ไม่ได้มีใครห้ามนะคะ สีที่แรงคือดำกับสีกัดเคมีแรงกว่าสีแฟชั่นคะ เท่าที่รู้มาและมีช่างแนะนำ

ทำได้ค่ะ เราทำแล้วตอนท้อง5เดือน ถ้าแม่ทนกลิ่น ทนเวียนหัวไหว ก็ทำค่ะ เราว่าจะทำอีกรอบอยู่ 😊

รอคลอดน้องก่อนดีกว่าค่ะแม่..จริงๆสามารถทำได้แต่ถ้ายังไม่จำเป็นต้องทำก็เลี่ยงดีกว่าค่ะ🙂

เราฝาก รพ.เอกชน คุณหมอไม่ได้ห้ามนะคะ เราทำจนใกล้คลอดเลยค่ะ