10 ตอบกลับ

VIP Member

เคยเป็นค่ะ แต่ไม่มีไข้นะคะ ถ้ามีไข้ต้องไปหาหมอนะคะ เต้านมอาจจะอักเสบ ..เกิดจากปล่อยให้เต้าคัด ไม่มีการระบายนมออก ต้อลให้ลูกดูดให้เกลี้ยงเต้า หรือปั้มหรือบีบออกให้เกลี้ยงเต้าค่ะ ก่อนปั้มหรือบีบประคบอุ่นแล้วนวดวนๆที่เต้าก่อนนะคะ เน้นตรงที่เป็นก้อน ประคบอุ่น+นวดสัก10นาทีแล้วค่อยปั้มค่ะ ถ้าปั้มไม่ออกต้องบีบนะคะ ลองเสริทหาวิธีบีบในยูธูปดูค่ะ

ของเราสายปั้ม นวดวนๆให้ก้อนมันคลาย และสลายออก แต่ปวดๆ เจ็บๆหน่อยนะคะ หลังจากนั้นก็ปั้มออก ถ้าก้อนยังไม่หมดภายใน1 รอบ ก็นวดให้เหลือน้อยที่สุด และทำแบบเดิมในรอบถัดไป จนกว่าจะหมด และต่อจากนี้ก็ปั้มหรือให้ลูกดูดให้เกลี้ยงเต้า ถ้าปั้มก็อย่าตกรอบบ่อย เสี่ยงอักเสบเป็นหนอง

ปั๊มออกมาให้ได้ค่ะนมตัน จะเจ็บจี๊ดๆเหมือนเข็มแทงนับร้อยเล่ม แค่เสื้อโดนก็ปวดถึงขั้วหัวใจ ทั้งที่ปั๊มจนเต้านิ่ม ปั่นจี๊ดคลึงๆเต้าจะสัมภัสโดนเม็ดๆคล้ายสาคู ถ้าบีบออกได้สวรรค์ชัดๆ

VIP Member

เคยเป็นเหมือนกันค่ะ อาการคัดเต้า ทรมานมาก แม่พยายามปั้มทุกครั้งเมื่อน้องดูดไม่หมด ยวดเบาๆ อย่าปล่อยให้คัดเต้าบ่อยๆ จะอักเสบได้น่ะค่ะ

ขอบคุนสำหรับแนะนำนะค่ะไปหาหมอว่าแล้ว ให้พยาบาลนวดและบีบน้ำนมออกให้ค่ะ ตอนนี้ดีขึ้นแล้วค่ะ ตอนปวดไข้ขึ้นถึง40เลยค่ะ

ปั้มให้เกลี้ยงเค้าทุกครั้งหลังน้องเข้าเต้า.เอาผ้าชุบน้ำอุ่นประคบค่ะ

เป็นเหมือนกันเคยค่ะ ปวดมากๆ คัดจนบางทีนมไม่ค่อยไหล ปั้มก็ไม่ออก

ระบายน้ำนมออก ฝึกบีบมือให้เป็น

Super Mum

ประคบแล้วให้ลูกดูดค่ะ

เอานมออกค่ะแม่