17 ตอบกลับ

TapFluencer

แนะนำถ้าจะกินให้กินพาราเวลาปวดหรือไข้ และยาแก้แพ้ชื่อ CPM (chlorpheniramine) แก้อาการน้ำมูกไหล คัดจมูกแทนค่ะ สองตัวนี้กินได้ขณะตั้งครรภ์ แต่ก็แนะนำกินแค่จำเป็นค่ะ ดีคอลเจน เป็นยาผสม มีพารา CPM และ phenylephrine ซึ่งตัวหลังนี้ไม่ควรกินในขณะตั้งครรภ์ค่ะ

อันตรายอยู่นะดีคอเจนนี่ เราก็มีป่วยตอนท้อง ทานน้ำอุ่นๆ พักผ่อนนอนเยอะๆเลยค่ะ ยอมไม่ทานยาแต่ก็หายค่ั

ทานได้เเต่พารา เเต่จริงๆไม่ให้ทานยาอะไรเลย พักผ่อนดื่มน้ำอุ่นค่ะ เพราะน้องในท้องได้รับด้วยค่ะ

คนท้องควรเลี่ยงยาค่ะ บ้านนี้ไม่สบายซื้อแค่แผ่นเจลลดไข้แปะให้หายปวดหัวแล้วพักผ่อนเยอะๆค่ะ 🥰

ไม่แนะนำจ้า แนะนำเป็นยาพาราที่ทาง รพ. จัดให้ค่ะ แต่ก็ไม่แนะนำให้ทานมากค่ะ อันตราย

กินไม่ได้ค่ะ ได้แค่พารา เราเคยกินหมอบอกว่าแล้วมาให้แล้วไป แต่อย่ากินอีกค่ะ 😭

หาหมอดีที่สุดนอกจากยาที่หมอจัดให้แม่ท้องโดยเฉพาะแล้วนอกนั้นไม่แน่ใจ

กินแค่พาราก็พอค่ะ จิบน้ำอุ่นเอาค่ะ หายช้าหน่อย แต่จะค่อยๆดีขึ้นนะคะ

ยาที่คนท้องกินได้มีแต่ยาพารานะค่ะ แต่อย่ากินบ่อยเกินไป

หวัด ดื่มน้ำอุ่น ๆ + พักผ่อนให้เพียงพอ อาการน่าจะดีขึ้น นะคะ