18 ตอบกลับ

เราสามารถอาบน้ำทาแป้งได้เลยนะคะ แต่การทาแป้งหรือทาครีมบำรุงต่างๆให้แม่สังเกตุเอาว่าลูกเราใช้ผลิตภัณฑ์ตัวไหนมีอาการแพ้ไหม(ให้ลองทาก่อน)ถ้าแพ้ให้หยุดไปก่อนแล้วลองปึกษาหมอนะคะ(เพราะผิวของน้องบอบบางมากนี่คือข้อควรที่ต้องใส่ใจและระวังเป่นพิเศษ) #เพราะลูกเราก็อยู่

น้องบ้านนี้อาบน้ำวันละ2ครั้งตั้งแต่แรกเกิดให้ดูที่อุณหภูมิน้ำ ถ้าวันไหนอากาศเย็นจะผสมน้ำอุ่นลงไปนิดนึงน้ำจะได้ไม่เย็นเกินไป ส่วนการทาแป้งหรือทาโลชั่นบำรุง บ้านนี้ทาให้น้องตอนเดือนกว่าๆค่ะ และคอยสังเกตที่ผิวน้องว่ามีอาการแพ้หรือเปล่าค่ะ ถ้าไม่แพ้ก็ทาได้จ้า 😊

บ้านนี้ออกจาก รพ.อาบน้ำวันละครั้งส่วงเรื่องทาแป้งทาให้น้องตั้งแต่ออกจาก รพ.เลยค่ะ น้องไม่แพ้ไม่อะไรน่ะค่ะ บ้านนี้ใช้แป้งเเคร์สีฟ้ากับสีชมพูค่ะ

VIP Member

อาบได้ปกติค่ะ แต่ควรจะเป็นน้ำอุ่นๆ แล้วแป้งยังไม่ต้องใช้ก็ได้ค่ะเพราะน้องยังเล็กเดียวฝั่นแป้งเข้าจมูกปอดจะไม่ดีน่ะค่ะเป็นหวัดง่ายด้วย

อาบน้ำได้ปกติเลยค่ะ แต่แป้งไม่ควรทาเพราะปอดน้องยังไม่แข็ง และไม่มีภูมิคุ้มกัน (อ่างอิงจากคุณหมอนะค่ะ)

ลูกเราอาบน้ำตั้งแต่อยู่โรงบาลเลยค่ะ อาบวันละครั้ง แต่ไม่ทาแป้ง มันเป็นผงกระจายกลัวเข้าจมูกลูกค่ะ

VIP Member

บ้านนี้ทาแต่โลชั่นให้ตั้งแต่ออกจากโรพยาบาลค่ะ​ อาบน้ำวันละ2ครั้ง​ ตอนนี้น้องได้​ 26​วันแล้ว

บ้านนี้​ 2อาทิตย์​แรกอาบน้ำวันละครั้ง หลังจากนั้นเช้าเย็น​ เริ่มทาแป้งตอนได้1เดือนค่ะ

อาบตั้งแต่น้องอยู่โรงพยาบาลเลยค่ะ กลับบ้านมาก็อาบให้น้องวันละครั้ง

แล้วเริ่มทาแป้งได้เมื่อไหร่คะ

ห้ามโรยแป้งโดนตรงลงที่ตัวเด็ก. เด็กจะเป็ยภูมิแพ้ในอนาคต