เป็นซึมเศร้าก่อนตั้งครรภ์ พอทราบว่าท้องก็หยุดยา แล้ว6 เดือนก็กำเริบสาเหตุมาจากเสพข่าวใช้ความรุนแรง

ขอความรุ้จากแม่ๆค่ะ เราเป็นโรคซึมเศร้า พอรู้ว่าตั้งครรภ์ เราไปรึกษาหมอที่รักษา ก็ใด้เลือกที่จะหยุดทานยาไป ตลอดเวลาที่ผ่านมา5 เดือนเราโอเครมากคะ มีความสุข แต่เมื่อใม่นานมากมีข่าวที่ใข้ความรุนแรงเยอะมากๆ แล้วเราก็ดันใปเสพข่าวนั้นบวกกับทำงานออฟฟิศรวม คนนั้นนี่นั่นก็มาพูดคุยใม่ว่างหยุด ทำให้เราเกิดความดิ่ง เราเลยกลับไปปรึกษาหมอ หมอกะบอกแนวทางคร่าวๆมาว่าต้องขอความร่วมมือกับออฟฟิศ ซึ่งที่ทำงานเราน่ารักมากค่ะ แต่คำว่าซึมเศร้า อาการมันกลับมาคือ เป็นบางครั้งที่เราคิดกังวลถึงอนาคตที่ยังมาใม่ถึง จะเลี้ยงลูกยังใง เราจะเป็นถึงขั้นไม่รักลูกตัวเองไหมนะ แล้วความคิดเล่านั้นก็มาทำให้เราใม่สบายใจ แต่เราก็พยายามคิดบวกสู้ทุกครั้งนะคะ มีบางครั้งกลัวว่า ตัวเราเองจะทำร้ายแฟนเพราะสาเหตุเพียงดูจากในข่าวมา แต่ใจเราใม่ทำหรอกค่ะ เพราะแฟนคือคนที่เราเล่าให้เขาฟังทุกสิ่งอย่าง และเข้าใจ เราที่สุด เราตัดสินใจจะไปหาหมออีกครั้งให้หมอแนะนำ ว่าเรารุ้สึกแบบนี้เราควรตัดสินใจกินยาไหม แต่ก็จะขอให้หมอปรับที่กระทบกับลูกน้อยที่สุด ภาวนาให้มียานั้น ห่วงมากๆเลยค่ะ ตัวเองก็ต้องรัก ลูกยิ่งไปกันใหญ่ห่วงความปลอดภัย ตัวเราเองก็อยากสุ้ให้ถึงที่สุดเช่นกัน **เราเป็นซึมเศร้าเพราะทานยาลดความอ้วนนะคะ ขอกำลังใจและพลังบวกหรือแม่ๆท่านไหนมีประสบการณ์หรือกำลังเผชิญ มาเล่าให้ฟังหน่อยนะคะ #ขอบคุณล่วงนะคะ #เล่าสู่กันฟังหน่อยค่ะ

เขียนข้อความตอบกลับ
เป็นคนแรกที่ตอบกลับ