2 ตอบกลับ

ถ้ากินนมผงเปลี่ยนนมค่ะ แต่ถ้ากินนมแม่ บีบนมส่วนหน้าออกก่อนให้ลูกเข้าเต้า นมที่ใส ๆ อ่ะค่ะ มันช่วยเรื่องขับถ่ายแต่กินมากไปก็ไม่ดี แม่ให้นมต้องระวังเรื่องอาหาร ไม่เปรี้ยว ไม่ดอง ไม่เผ็ดจัดมากไป ให้นมตามรอบทุก 3 ชม.ไม่ถึงเวลาไม่ต้องป้อน การป้อนถี่ไปทำให้เป็นภาวะ overfeeding ได้ สังเกตว่าน้องจะพุงกางเป็นน้ำเต้า คือนอนแล้วพุงกางออกข้าง ๆ อ่ะค่ะ

เฉลี่ยชม.ละ 1 ออนซ์ค่ะ

จับเรอทุกครั้งหลังทานนมค่ะ หรือบางทีน้องอาจจะโคลิคราวมด้วยก็ได้นะคะแม่ลองสังเกตอาการน้องดูค่ะ ถ้ากังวลใจลองปรึกษาหมอดูนะค่ะ🩷

ขอบคุนทากเลยค่ะ ช่วงนี้ไม่ค่อยร้องแล้วนอนเก่งมาก🤣