ยุติการตั้งครรภ์

ก่อนอื่นค้องขอเกริ่นก่อนว่า แม่ไปพบคุณหมอตั้งแต่รู้ว่าท้องได้เพียง1สัปดาห์ แต่ก็ยังไม่พบถุงการตั้งครรภ์หรือตัวน้อง คุณหมอเลยนัดไปอีกครั้งอีก2อาทิตย์ คราวนี้เห็นทั้งตัว+ถุง ตอนนั้นดีใจมาก คุณหมอก็ให้ยาบำรุง+วิตามินมาทานตามปกติ หมอนัดอีกทีตอน4w เพื่อนัดฝากท้อง แต่ปรากฎว่าไม่ได้ยินเสียงหัวใจน้องเต้นเลย คุณหมอเลยให้เวลาน้องอีก2w ตอนนั้นก็เริ่มใจเสียแล้วค่ะ แต่ก็ยังมีความหวัง แต่ปรากฏว่าก่อนวันหมอนัดจู่ๆแม่ก็ปวดท้องขึ้นมา ทีแรกก็ไม่ได้สนใจอะไรคิดว่าคงปวดเพราะมดลูกขยายตัว ปวดอย่างงี้มา2วัน ก็มีเลือดออกมานิดหน่อยพอติด กกน.ก็ยังคิดว่าเป็นเลือดล้างหน้าเด็ก แต่พอเข้าวันที่3มันปวดจนทนไม่ไหวเลยค่ะ ปวดตลอดทุกๆ3-4นาทีเลย เลยตัดสินใจไปพบคุณหมอ (คลินิก)หมอบอกว่าหัวใจน้องไม่เต้นเหมือนเดิม ฉายสีก็ไม่พบเส้นเลือดที่ตัวน้อง หมอบอกน้องไม่อยู่แล้วค่ะ ต้องไปขูดมดลูกออกที่รพ. หมอสูติ3คนลงความเห็นยืนยันตรงกันว่าน้องไปแล้วจริงๆ จึงทำเรื่องนัดมาขูดมดลูกวันที่19/06/62คือวันนี้เมื่อช่วงเช้า ทุกอย่างเกิดขึ้นเร็วไปหมด รู้สึกเหมือนมันเป็นแค่ความฝัน ไม่มีเวลาได้เตรียมใจอะไรเลย ตอนนี้กลายเป็นว่าจิตตกไปเลยค่ะ ทำอะไรต่อไม่ถูกเลย จะทำอย่างไรกับชีวิตต่อไปดี ขอกำลังใจจากแม่ๆด้วยนะค่ะ

2 ตอบกลับ
เขียนข้อความตอบกลับ

สู้ๆนะค่ะ

5y ago

ขอบคุณมากค่ะ