31 ตอบกลับ

บางคนอาจจะเข้าใจผิด 1 พู นี่ไม่ใช่ 1 เม็ดนะคะ ใน 1 พู อาจจะมี 2 เม็ด 3 เม็ด 4 เม็ด 5 เม็ดก็มีค่ะ พอดีที่บ้านมีสวนทุเรียนเลยเอาข้อมูลมาฝากค่ะ บางคนแนะนำให้กินวันละ 2 พู เท่ากับว่าให้กินวันละอย่างน้อย4-5 เม็ดเลยนะคะ ถ้าใครงงนึกภาพไม่ออกดูตามกระทู้ด้านล่างเลยค่ะ https://m.pantip.com/topic/32181062?

ทานได้ค่ะ ในทุเรียนมีโฟเลตต้านความพิการในครรภ์สำคัญต่อน้องในท้องค่ะ แต่อย่าทานเยอะจนเกินไปนะคะสังเกตอาการตัวเองด้วยน๊า ส่วนตัวบ้านนี้ทานไม่ได้เลยค่ะ เพราะทานเยอะแล้วจะรุ้สึกร้อนในท้องซึ้งเสี่ยงแท้งได้ค่ะ

ขอบคุณ​มาก​นะคะ​😍😍

เห็นเพื่อน 2 คนน้องหลุดไป เลยไม่กล้าแตะเลยค่ะ ซึ้ง 2 คนนั้น ทานทุเรียนตลอดการตั้งครรภ์ อาจจะไม่เกี่ยวกับทุเรียน แต่ขอเลือกเอาสบายใจไว้ก่อน 😅

VIP Member

นี้ทานตั้งแต่แรกๆเลยจ้า ทานแค่วันละนิดอย่าทานเยอะ เพราะถ้าทานพอเหมาะ สารโพลิคเพียบมีประโยชน์ ทานเยอะก็น้ำตาลเพียบเช่นกัน

ทานได้ค่ะ แต่อย่าทานเยอะ ระวังเรื่องแป้งและน้ำตาลในทุเรียนนะคะ จะทำให้สะสมที่แม่และเป็นเบาหวานได้ค่ะ

ยินดีค่ะคุณแม่^^

กินได้ค่ะแม่ แต่อย่ากินเยอะ ทุเรียนมีน้ำตาลสูงกินเยอะเสี่ยงเป็นเบาหวานค่ะ

ทานได้แค่วันละ 1 พู เท่านั้นค่ะ เพราะมีฤทธิ์ร้อนและน้ำตาลสูงมากจ้า

จัดเลยจ้า วันละพู จิตแจ่มใส

กินได้คะแต่ควรกินไม่เยอะนะคะเพราะทุเรียนกินแล้วทำให้ร้อนในคะ

คุณแม่บ้านนี้กินตลอดเลยจร้า แต่ว่ากินแต่ละครั้งไม่เกิน1 พูนะจ๊ะ

VIP Member

กินได้จ้ะบ้านนี้เกือบทุกวันแต่อย่ากินเยอะนะค่ะเพราะมันร้อนค่ะ

ขอบคุณ​มาก​นะคะ​😍😍