17 ตอบกลับ

กินน้ำเยอะๆ วันละ 3ลิตร กินน้ำขิงอุ่นๆ (กินแทนน้ำเปล่าเลย) กินไม้นมนางเช้าเย็น กินอินทผาลัม วันละ 3-4เม็ด กินไก่ผัดขิง หมั่นเอาน้องเข้าเต้าทุก 2-3ชม. ตามนี้เลยค่ะ บ้านนี้น้ำนมมาเยอะมาก เยอะจนลำคาน ก่อนให้นมน้องต้องรีบบีบออกก่อน 5นาที บีบได้ 3-4ออนเลย แล้วค่อยให้น้องเข่าเต้าไม่งั้นน้ำนมพุ่งใส่ตาใส่จมูกดูดไปสำลักไปหนักมากค่ะ. ทุกวันนี้เลิกทานพวกอาหารบำรุงน้ำนม ดื่มแต่น้ำเปล่าค่ะ

เข้าใจคุณแม่ค่ะ ลองทำตามเรามั้ย 1. ดื่มน้ำวันละ 3 ลิตร 2. ทานยาประสานน้ำนม ทานชาอุ่นรัก ทานน้ำขิง 3. ประคบร้อนหน้าอก แล้วนวดคลึงๆ แล้วทำจี๊ดด้วยมือค่ะ เราพึ่งคลอดมาเมื่อวันที่ 1 ตุลา พบนักกายภาพเพื่อนวดนมมาค่ะ ข้อ 1 กับ 3 เค้าแนะนำมาค่ะ ข้อ 2 เราทำเอง ตอนนี้น้ำนมพอลูกกินแล้วค่ะ

เราใช้กระเป๋าน้ำร้อนแบบเสียบไฟได้ค่ะ อุ่นให้ร้อนพอเหมาะ ประคบที่หน้าอกค่ะ ถ้าคลอดแรกๆ พยายามให้ลูกเข้าเต้า และปั้มนมทุกๆ 3 ชม. หมอให้เราปั้มอย่างน้อย 15 นาที แม้นมไม่มาก็ต้องปั้มค่ะ พอผ่านไปน้ำนมจะเริ่มมาเองค่ะ

น้ำขิง น้ำหัวปลี ไก่ผัดขิง หมูผัดขิง แกงเลียง ใบกระเพรา อินทผลาลัม หมั่นนวดกระตุ้น หมั่นปั๊มนม และท้ายที่สุดแต่ดีที่สุด คือ ปรึกษาคลินิกนมแม่ ค่ะ

แนะนำให้เอาน้องเข้าเต้านะคะ สมองจะสั่งการให้มีน้ำนมเพิ่ม มากกว่าปั๊มนมค่ะ เข้าเต้าตามเวลา น้องกินเสร็จแล้วให้ปั๊มนมที่เหลือออกให้หมดค่ะ

VIP Member

คนแถวบ้านบอกให้กินหัวปลี อันนี้ไม่รู้จริงหรือเปล่านะคะเพราะไม่เคยกินเหมือนกัน แต่มีชาหัวปลีอยู่นะคะแม่ลองซื้อมารับประทานดูนะคะ

เอาน้องเข้าเต้าหรือปั๊มบ่อยๆค่ะ กินอาหารที่ช่วยเพิ่มน้ำนม ถ้านมยังไม่เพิ่มต้องดูด้วยว่าเป็นกับเครื่องปั๊มมั้ย

VIP Member

2 เดือนแรกให้เข้าเต้าอย่างเดียวค่ะ เพื่อให้สมองและร่างกายทำงาน เข้าเดือนที่ 3 ค่อยปั๊มทำสต๊อค

VIP Member

ดื่มน้ำเยอะๆ หมั่นนวดเต้าและหมั่นปั้มบ่อยๅ น้ำนมจะค่อยๆเพิ่มเองค่าาา

คุณแม่ลองทานอาหารที่มีประโยชน์ ที่ช่วยกระตุ้นน้ำนมเยอะๆนะคะ

VIP Member

งดนมผง กระตุ้นเยอะๆ กินน้ำเยอะ ไม่เคลียด น้ำนมจะมาเองค่ะ