16 ตอบกลับ

VIP Member

บ้านนี้คลอดตอน41วีคค่ะ เกินกำหนดมาเกือบเดือน จะรอคลอดธรรมชาติ แต่ไม่ปวดท้อง หมอให้นอนฉีดยาเร่งไป2เข็ม นอนรอปวดท้อง2ชม.ก็ยังไม่ปวด เจาะน้ำคร่ำ รอไปอีก2ชม.ก็ยังไม่ปวด เลยต้องผ่าคลอดฉุกเฉินเพราะกลัวเด็กเป็นอันตราย ตรวจภาวะรกเสื่อมก็ปกติ แต่ออกมาแข็งแรงดีค่ะ น้องแค่ไม่อยากออกเฉยๆ😂 สู้ๆค่ะแม่ เดี๋ยวหมอเค้าเห็นว่าเกินกำหนดเค้าจะนัดไปฉีดยาเร่งเองค่ะ☺️✌🏻

บ้านนี้ก็กลัวเจ็บ2 ต่อ เหมือนกันค่ะ ขอผ่าหมอไม่ผ่าให้เลยค่ะ

ต้องไปพบหมอและหมอจะให้ไปนอนเร่งคลอดค่ะ อย่าให้เลยกำหนดคลอดมาก เพราะเด็กที่เกิดหลังกำหนดคลอดโดยเฉพาะถ้า 42 wks ขึ้นไปจะอันตรายค่ะ เพราะรกจะเริ่มเสื่อม เด็กจะได้รับออกซิเจนและสารอาหารลดลง น้ำคร่ำก็จะลดลง

บ้านนี้ ท้องแรก คลอด 42 วิค คลอดก่อนวันนัดผ่าวันเดียว เพราะหมอกระตุ้นปากมดลูกแล้วยังเฉย หมอเลยนัดผ่า เพราะกลัวเด็กขี้เทา น้ำคล่ำแห้ง รกเสื่อม ประมาณนี้ค่ะ

หมอไม่ให้ไปนอนเร่งคลอดหรอคะแม่ บ้านนี้ 40 สัปดาห์หมอให้ไปนอนเร่งคลอดแล้วค่ะ หมอกลัวรกเสื่อม

ฉีดผ่านสายน้ำเกลือค่ะ แต่แม่บ้านนี้ผ่าคลอดค่ะไม่เจ็บท้อง เพราะหัวน้องอยู่สูงค่ะ

ปากมดลูกเปิดรึยังค่ะ แล้วหมอได้นัดเร่งหรืออะไรรึเปล่า แต่เห็นบางคนแตก41+เลยค่ะ

กำหนดคลอดวันเดียวกันเลยคะตอนนี้ยังไม่มีอาการเหมือนกันเลยแอบกังวลมากคะ

หมอบอกมั้ยค่ะว่าต้องเร่งคลอดหรือยังไง

เสี่ยงรกเสื่อมได้ค่ะ แต่ช่วงนี้หมอนัดทุกอาทิตย์อยู่แล้วไม่น่ากังวลค่ะ

ควรหาหมอค่ะ เพราะอายุครรภ์จะครบแล้วก็มีภาวะเสี่ยง ปรึกษาหมอค่ะ เพราะไม่ควรเกิน 42 วีค

ตอนนี้คลอดแล้วค้าบแม่ๆ โดนยาเร่งไป น้องไม่ยอมออก สรุปหมอผ่าค้าบ

หาหมอ นัดวันค่ะ เนื่องจากถ้าเกิน รกจะเริ่มเสื่อม จะอันตรายค่ะ

VIP Member

เห็นข่าวมีรกเสื่อมด้วยค่ะแม่ แต่ไม่เกิน42w นะคะ จะอันตรายมาก