36 ตอบกลับ

ปกติค่ะเราอึดำตั้งแต่ท้องจนจะคลอดแล้วก็ยังดำอยู่แรกๆเราก็ตกใจค่ะแต่หมอบอกเป็นเพราะยาที่ทานค่ะ ตอนแรกเราก็ทานโฟลิค พอเปลี่ยนเป็นบำรุงเลือด ธาตุเหล็ก แคลเซี่ยม ดำกว่าเดิมอีกค่ะ

TapFluencer

ทางนี้ กินตั้งแต่ 3สัปดาห์ ที่รู้ว่าตั้งครรภ์เลยค่ะ แล้วแต่อาหารที่ทานหรือป่าวไม่รู้ค่ะ บางวันถ้าไม่ทานผัก ก็ดำค่ะบางวันทานผักก็เขียวค่ะบางทีก็สีปกติเลยค่ะ🥹

แต่ซื้อทานเองนะคะ เป็นเม็ดสีชมพู ของแบล๊คมอร์ ทานคู่กับ dhaค่ะ เหมือนน้ำมันตับปลา บำรุงส่วนสมองโดยตรงค่ะ.

VIP Member

ถ่ายดำจากยาบำรุงเลือดไหมคะ บางคลินิคหรือบาง รพ มักให้เป็นโฟลิคผสมกับยาบำรุงเลือด เช่น obimin จะทำให้แม่ถ่ายดำได้จ้า ถ้ากังวลใจแนะนำให้ถามหมอที่ฝากครรภ์จ้า

ทางนี้เม็ดสีแดงกินก่อนนอนอึดำทุกวันพยายามกินน้ำเยอะๆเพราะกลัวจะท้องผูก ปกติก้อเปนคนท้องผูกยุแล้วแย่เลย

ถ้าโฟลิคเพียวๆไม่ทำให้เป็นสีดำนะคะ แต่ถ้าเป็นโฟลิค+ธาตุเหล็กบำรุงเลือด ก็ทำให้ดำปกติค่ะ ดำเพราะธาตุเหล็กค่ะแม่

VIP Member

เปนเพราะยาบำรุงเลือดคะแม่บ้านนี้เปนตั้งแต่ฝากท้องตอน7วีคตอนนี้38วีคแร้วก็ยังดำกับเขียวเหมือนเดิมคะ

เกิดจากโฟลิกค่ะ เป็นทุกคนค่ะ เดี๋ยวพออายุครรภ์เริ่มเยอะเดี๋ยวจะได้ยาบำรุงเยอะกว่านี้ค่ะ

จริงๆเเล้วโฟลิคไม่ได้ทำให้ถ่ายดำนะคะ ยาที่ทำให้ถ่ายดำคือยาเสริมธาตุเหล็กค่ะ

ยาบำรุงเลือดจะทำให้ถ่ายดำคะเพราะกินอยู่คะ

ข้างหน้ากระปุกไม่เขียนบอกหรอคะ ว่ากินแล้วจะเป็นแบบนี้ ยาบำรุงเลือดเปล่าคะ?

ยาเม็ดสีแดงคือไตรเฟอดีนค่ะ กินแล้วอุจจาระเป็นสีดำ ส่วนโฟลิกที่โรงพยาบาลให้เรามาทานเป็นเม็ดสีเหลือง แต่ที่อื่นเราไม่รู้ว่าเขาได้เม็ดสีอะไร แต่เราทานโฟลิกอุจจาระเราก็สีดำนะ

น่าจะเป็นยาบำรุงที่หมอให้นะคะ ทำให้อุจระแข็งด้วย แม่ดื่มน้ำเยอะๆนะคะ