ส่งจดหมายเลิฟ 💌 ในเดือนแห่งความรัก ลุ้นรับเครื่องประดับแทนใจ 2 รางวัล 💍

ฉลองเทศกาลแห่งความรักกุมภาพันธ์นี้ 💗 ร่วมส่งต่อความรักและกำลังใจให้กับคุณพ่อคุณแม่สมาชิก theAsianparent 🎁 ลุ้นรับฟรี! เครื่องประดับเงินแท้ 2 รางวัล (แหวน 1 รางวัล และต่างหู 1 รางวัล) กติกาการเข้าร่วมกิจกรรม 💌 1️⃣ เขียนคอมเมนต์น่ารักๆ แบ่งปันความรัก กำลังใจ ความรู้สึกดีๆ ให้กับคุณพ่อคุณแม่สมาชิกแอปท่านอื่นๆ ที่โพสต์นี้ 2️⃣ กรอกข้อมูลส่วนตัวให้ครบถ้วนและเป็นปัจจุบัน ผ่านทาง https://community.theasianparent.com/contest/valentines-2023/1820 จากนั้นกดปุ่มเข้าร่วมกิจกรรม 3️⃣ เข้าร่วมกิจกรรมเพื่อรับสิทธิ์ลุ้นรางวัลได้ตั้งแต่วันนี้ - 28 กุมภาพันธ์ 2566 สำหรับผู้ที่ทำตามกติกาถูกต้องทั้งสองข้อเท่านั้น 📢📢📢📢📢📢📢📢📢📢📢 ประกาศรายชื่อผู้โชคดีรับของรางวัลจากกิจกรรม 🎁 คุณแม่ พิมพ์ชนก พุ่มพวง 💌 แหวนเงินแท้ 1 รางวัล คุณแม่ ศรีสุดา ญาณสิทธิ์ 💌 ต่างหูเงินแท้ 1 รางวัล

337 ตอบกลับ

สวัสดีค่ะหนูชื่อมายนะคะอายุพึ่งจะ17ปี ก็มีความรกที่ไม่ได้สวยอะไรมากมาย แต่ก็ไม่ถึงกับแย่มากมันเป็นความรักที่พอดีและลงตัวมากเลยละค่ะจนกระทั้งรู้ว่าท้องก็ทำตัวกันไม่ถูกเลยทั้งดีใจทั้งตื่นเต้นและคำพูดที่คิดอยู่หัวก็เกิดขึ้นมาว่า "เรากำลังจะได้เป็นแม่คนแล้วหรือนี่" ต้องขอบคุณเด็กคนนี้ที่เข้ามาเติมเต็มความรักความอบอุ่นให้พ่อกับแม่และพ่อกับแม่จะดูแลหนูให้ดีที่สุดความรักที่ไม่มีวันหมดลงมีแต่จะเพิ่มพูนขึ้น ไม่ว่าจะเป็นวันวาเลนไทน์ที่เป็นวันเเห่งความรักแต่แม่มีให้ลูก ทุกวันแม้กระทั้งพ่อของลูกไม่ว่าจะวันไหนๆแม่ก็รักทั้งนั้น😄😄🥰🥰

VIP Member

ลูกคือทุกสิ่งทุกอย่างของคนเป็นพ่อและแม่ ตั้งแต่รู้ว่าลูกมาเกิด ม๊ามี๊ดีใจมากเลยนะคะ ไม่ว่าจะวันไหนๆก็พิเศษและยังคงหวังดี รัก และอยากทะนุถนอมลูกไปตลอด รักลูกตั้งแต่ยังไม่เห็นหน้า ทุกการสัมผัส ทุกการเคลื่อนไหวของหนูตอนอยู่ในท้อง ทำให้ม๊ามี๊รู้สึกมีกำลังใจในการใช้ชีวิต ไม่ประมาท ทำอะไรคิดหน้าคิดหลัง เพราะอยากอยู่กับหนูไปนานๆ ม๊ามี๊เป็นคุณแม่มือใหม่อาจจะไม่คล่องแต่พร้อมดูแลหนูแน่นอน 💖🥰 💕ขอส่งต่อกำลังใจให้ทุกๆครอบครัวไม่ว่าจะเจออุปสรรคอะไรขอให้ผ่านไปได้ ค่อยๆเรียนรู้และทำความเข้าใจกับลูกๆ รักแท้ไม่ได้อยู่ไกลอยู่ใกล้แค่นี้💕

VIP Member

เหนื่อยกันมั้ยคะ พ่อๆแม่ๆ ไหนจะเจ้าตัวเล็กร้อง บ้างคนไหนจะงานบ้าน งานที่ต้องทำ บางทีก็เรื่องจากคนอื่นที่หามา หรือแม่ๆที่กำลังท้องก็หนักเหมือนกัน วันๆนึงเจอหลายเรื่องเลยดีบ้าง แย่บ้าง ใช่มั้ยคะ พ่อๆแม่ๆไม่ได้เจอคนเดียวนะ หาเวลาหลบมาพักสักแปปบ้างนะคะ มีคนเข้าใจเสมอนะคะ เราจะผ่านไปด้วยกัน มองหน้าลูกเยอะๆ กอดหอมเยอะๆ บ้านไหนยังไม่คลอดก็ลูบพุงเยอะๆนะคะน้องก็รอเจอแม่เหมือนกัน สู้ไปด้วยกันนะ เลี้ยงน้องตามแบบของพ่อกับแม่นะคะไม่มีถูกที่สุดไม่มีผิดหรอกค่ะ วิธีที่แม่ๆพ่อๆทำคือดีที่สุดสำหรับน้องๆแล้ว เชื่อสัญชาตญาณตัวเองนะคะ ✌🏻✌🏻

สำหรับคนแม่ ขอเพียงแค่ลูกมีความสุข แม่ยอมทำทุกอย่าง เมื่อก่อนเรายังไม่มีลูกเราจะไม่เข้าใจคำว่ารักจริงๆเลย รักแบบไม่มีเงื่อนไข จนเรามีเค้า เราเลยรู้ว่าเค้าคือรักที่เราต้องการจริงๆ รักที่เราไม่ต้องวิ่งตาม เราเป็นคุณแม่เลี้ยงเดี่ยวและเราก็พิการนอนติดเตียง ถึงแม้ว่าเราจะทำอะไรไม่ได้มาก แต่สิ่งหนึ่งที่เรามีให้เค้าตลอดคือเวลา เราอยากจะฝากแม่ทุกคนที่เป็นแม่เลี้ยงเดี่ยวว่า คุณต้องรักลูกและรักตัวเองให้มาก การเป็นแม่เลี้ยงเดี่ยวไม่ได้น่ากลัว ขอเพียงแค่คุณอดทน และเข้มแข็ง #ลูกสำหรับฉันคือทุกสิ่งอย่างในชีวิต

หน้าที่ของแม่ แม่ที่ทั้งชีวิต อยู่แต่กับลูก แม่ที่ทุกๆ24ชั่วโมง ไม่เคยห่างลูก แม่ที่ทุกๆวัน เลี้ยงลูกเหนื่อยแต่เป็นความเหนื่อยที่มีแต่ความสุข แม่ที่ทุกๆวัน ไปที่ไหนก็เอาลูกไปด้วย อุ้มทั้งวัน ทั้งปวดแขน ปวดหลัง แต่ก็ยอมเพื่อลูก แม่ที่ทุกๆวัน นอนไม่เคยเต็มอิ่ม ตั้งแต่คลอดจนถึงตอนนี้ ถึงเขาจะโตแค่ไหนก็เถอะ แม่ที่ทุกๆวัน เฝ้ามองสังเกตพัฒนาการของลูก กังวลตลอดเวลา หน้าที่แม่คือทำงานไม่เคยมีวันหยุด ทำงานจนขอบตาดำ หัวฟู หน้าโทรม แต่ในสายตาลูกแม่ก็เป็นคนสวยสำหรับลูกเสมอ บางคนไม่มีโอกาสได้ทำหน้าที่นี้ด้วยซ้ำ

ความรักที่แม่มีให้ลูกคือความรักที่ไม่มีเงื่อนไขใดๆ คือความรักที่บริสุทธิ์ เพราะลูกคือโลกทั้งใบเป็นดั่งดวงใจของพ่อและแม่ แต่พ่อก็คือความรักที่เป็นพลังบวกให้กับแม่ สามีภรรยาเมื่อเราไม่เข้าใจกันก็ต้องปรับเปลี่ยนในวันที่เหนื่อยล้าไม่ว่าเรื่องอะไร ขอแค่อีกคนคอยอยู่ข้างๆเป็นกำลังใจให้กันเป็นความสบายใจของกันและกันต่างคนก็จะต่างเป็นพลังบวกให้กันได้ หมั่นเติมความรักให้กันวันล่ะนิดวันล่ะหน่อย ไม่ต้องหวือหวามากมาย แค่นี้ก็สามารถสร้างความอบอุ่นใจให้กันได้ แล้วทุกวันจะเป็นวันสำคัญสำหรับเรานะคะ💝

VIP Member

ใครที่มีความทุกข์ หาทางออกยังไม่เจอ หรือใครที่กำลังคิดว่าอยากจะหนีทุกสิ่งไปอยู่ตอนนี้ หันกลับไปมองลูกน้อยของคุณ หรือคิดถึงเจ้าตัวเล็กที่กำลังจะเกิดมาก็ได้ คุณสามารถทำลายอนาคตของเค้าให้เค้าไม่มีคุณได้ขนาดนั้นเลยหรือ คุณจะเหนื่อยแค่ไหนให้ย้อนมองที่ลูกของคุณไว้ แล้วพลังอย่างมหาศาลจะกลับมา วันนี้แม่ตู่ เป็นคุณแม่เลี้ยงเดี่ยว ตั้งแต่ท้องเลย ขอให้กำลังใจทุกคนนะคะ รักตัวเองให้มาก เพื่อคนที่คุณไม่รู้เลยว่าคุณจะรักเค้าได้มากมายขนาดไหน อดทน ฟันฝ่าทุกสิ่งให้ได้นะคะ❣️❣️❣️ แม่ตู่และน้องธีร

TapFluencer

วาไลนไทน์ปีนี้ คุณพ่อและคุณแม่หลายๆคนอาจจะมีของขวัญที่พิเศษที่สุดในชีวิตเกิดขึ้นมา ยินดีและขอให้คุณพ่อและคุณแม่ทุกคนมีความสุขกับของขวัญช้ินสำคัญชิ้นนี้มากๆนะคะ❤️ แต่อาจจะมีอีกหลายๆคนที่ของขวัญไม่สมบูรณ์หรือของขวัญนั้นไม่มีอยู่แล้ว อยากจะขอให้คุณแม่เหล่านี้แข็มแข็งให้มากๆ เราอาจจะไม่รู้จักกันไม่เคยพบหน้ากัน แต่เราก็สามารถเป็นเพื่อนกันได้นะคะ มีปัญหา กำลังท้อ หรือเหนื่อย ระบายออกมาได้เสมอเลยนะคะ สมาชิกทุกคนในแอพ theAsianparent ยินดีรับฟังและให้คำปรึกษาแน่นอนค่ะ เพราะเราคือครอบครัว🤍

VIP Member

การเลี้ยงลูกไม่มีสูตรตายตัว แค่พยายามอย่ากดดันตัวเองว่าทุกอย่างจะต้องสมบูรณ์แบบจนเกิดเป็นความกังวล ตั้งสติ ควบคุมอารมณ์ หาเวลาผ่อนคลายบ้าง และมองว่าทุกอย่างเป็นประสบการณ์ ซึ่งหากมีการเตรียมตัว เตรียมความพร้อมมาเป็นอย่างดีแล้วก็ไม่มีสิ่งใดที่น่ากังวล และยังช่วยให้การเลี้ยงลูกเป็นสิ่งที่น่าสนุกมากขึ้น และอย่าลืมตักตวงความสุขที่เกิดจากช่วงเวลาที่มีค่าเหล่านี้ไว้ให้มากที่สุดด้วยนะคะ ขอให้คุณพ่อคุณแม่สมาชิก theAsianparent ทุกท่านเลี้ยงลูกอย่างมีความสุขกันทุกบ้าน ขอส่งกำลังใจให้ค่ะ🥰❤️❤️

ไม่คิดว่าจะพร้อมเป็นแม่เพราะคิดมาตลอดว่ามันยากเกินที่จะทำได้แต่เมื่อวันที่เข้าห้องคลอดเตรียมให้กำเนิดชีวิตน้อยๆ มันตื่นเต้นอย่างบอกไม่ถูกดีใจที่จะได้เจออีกหนึ่งชีวิตในท้องที่เราเฝ้าอุ้มท้องมานานถึง 9 เดือน วินาทีแรกที่ได้ยินเสียงเขาร้องไห้ มันดีใจแบบบอกไม่ถูกน้ำตาไหลออกจากตาโดยไม่สามารถควบคุมได้มันเป็นน้ำตาแห่งความดีใจปราบปลื้มวันที่เด็กตัวเล็กๆออกมาจากท้องในวินาทีแรก เราได้ใช้คำว่าแม่ อย่างเต็มตัว วินาทีนั้นคิดแค่ฉันจะมีลมหายใจและชีวิตอยู่ต่อเพื่อเด็กคนนี้,..