Ảnh hưởng khi bà bầu tăng cân quá nhiều khi mang thai

Việc tăng cân quá nhiều khi mang thai có thể ảnh hưởng xấu đến sức khỏe của mẹ và bé. Lúc này mẹ bầu cần có phương pháp điều chỉnh phù hợp để ổn định cân nặng và tốc độ tăng cân của mình. Nhưng trước tiên mẹ hãy tìm hiểu thử 6 nguy hại nếu tăng cân quá nhiều trong thai kỳ là gì nhé. Khi nào thì tăng cân quá nhiều khi mang thai là báo động đỏ Trong một số trường hợp thì tăng cân quá nhiều khi mang thai sẽ là dấu hiệu cảnh báo một tình trạng nghiêm trong mà bạn cần lưu ý. Đó là: Bạn tăng hơn 1.4 kg ở bất kì tuần nào trong tam cá nguyệt thứ 2; Hoặc mẹ bầu tăng hơn 1kg ở bất kì tuần nào trong tam cá nguyệt thứ 3. Đặc biệt khi sự tăng cân này không có vẻ gì liên quan đến ăn nhiều thì hãy báo ngay với bác sĩ để được kiểm tra và theo dõi, vì đây có thể là dấu hiệu của tiền sản giật. Các thai phụ tăng cân quá nhiều trong thai kỳ có thể sẽ gặp những rủi ro sau. Biến chứng thai kỳ Tăng cân nhiều sẽ khiến bạn dễ mắc phải các bệnh như cao huyết áp, tiểu đường, ợ nóng, nhiễm trùng, đau đầu, yếu hoặc đau tay do dây thần kinh đi qua cổ tay bị chặn, rối loạn mô khớp trong thời gian mang thai. Chưa kể, phụ nữ tăng quá nhiều cân trong thời gian mang thai và không có biện pháp giảm cân sau đó sẽ có khả năng gặp phải các vấn đề về sức khỏe, bao gồm cao huyết áp, tiểu đường, đột quỵ và các bệnh về tim mạch… Gia tăng các vấn đề khó chịu khác Tăng cân vượt mức luôn khiến thai phụ gặp phải các vấn đề từ đau lưng cho đến mệt mỏi, đau lưng, đau chân, giãn tĩnh mạch, chứng ợ nóng, bệnh trĩ, khó thở và cả đau khớp… khiến mẹ bầu thường không được thoải mái. Sự khó chịu của mẹ sẽ tỷ lệ thuận với số cân nặng ngày một tăng. Ngoài ra, khi bạn tăng cân và tích tụ quá nhiều mỡ, bác sĩ sẽ gặp khó khăn khi dựa vào hình ảnh siêu âm để theo dõi em bé của bạn, từ đó làm giảm tính chính xác khi siêu âm. Quá trình chuyển dạ và sinh con bị ảnh hưởng Mẹ càng nặng thì khả nặng cao cân nặng của thai nhi cũng tăng, đôi khi vượt ‘quá khổ’. Các em bé sơ sinh lớn thường khó sinh hơn so với các em bé có kích cỡ trung bình và việc sinh nở cho các bé lớn này có thể sẽ phải cần sự hỗ trợ của các dụng cụ, hoặc bạn có thể sẽ phải sinh mổ theo chỉ định. Khó khăn trong việc cho con bú sữa mẹ 75% những bà mẹ tăng hơn 11 – 25 kg số cân được khuyến cáo trong thời gian mang thai sẽ có khả năng gặp khó khăn trong việc cho con bú sữa mẹ. Mắc bệnh béo phì sau khi sinh Khi mẹ bầu tăng cân quá nhiều trong thai kỳ thường sẽ khó giảm cân sau khi sinh gấp 2 lần so với các thai phụ tăng đúng số cân như hướng dẫn. Quan trọng hơn, một nghiên cứu đã chỉ ra rằng phụ nữ tăng cân quá nhiều nhưng không thể giảm cân trong vòng 6 tháng sau khi sinh, sẽ dễ mắc bệnh béo phì trong 10 năm sau đó. Ảnh hưởng cho thai nhi Ảnh hưởng đến em bé không chỉ khi còn đang ở trong bụng bạn như nguy cơ sinh non, dị tật... mà cả về sau này. Tiêu biểu là việc bé nặng cân khi sinh và có nguy cơ cao hơn bị thừa cân khi lớn lên. Tăng cân quá nhiều trong thai kỳ là việc không mẹ bầu nào muốn xảy ra. Nếu bạn đang ở trong tình trạng này, đừng tự trách hay ngược đãi bản thân bằng cách nhịn đói, ăn kiêng. Với sự giúp đỡ của bác sĩ, bạn vẫn có thể thay đổi chế độ ăn uống lành mạnh hơn, và duy trì thói quen tập thể dục nhằm giữ sức khỏe an toàn trước khi vượt cạn nhé. Xem thêm: - Thói quen ảnh hưởng trí thông minh của trẻ: http://bitly.ws/BFuI - Việc cần tránh để trẻ sinh ra không bị chàm bớt: http://bitly.ws/BFuL

Ảnh hưởng khi bà bầu tăng cân quá nhiều khi mang thai
14 Các câu trả lời
VIP Member

Mk tăng 10-12 kg muốn tăng thêm mà ko lên được

TapFluencer

mình từng tăng hơn 20kg lúc bầu

TapFluencer

tăng 17kg cả thai kỳ

VIP Member

hữu ích quá mom

VIP Member

tt hữu ích