130 ตอบกลับ

สิ่งที่ชนะใจคือ เขาเป็นคนที่ทุ่มเทกับลูกกับครอบครัวไม่เคยบ่นว่าเหนื่อยเลย เป็นคนที่มีอารมณ์ขัน แม้ในบางครั้งที่แม่เหนื่อยกับการเลี้ยงลูก ก็จะพยายามทำให้เราอารมณ์ดี ชื่นชมในตัวสามีมาก บางครั้งทำงานหนักเพื่อกลัวลูกอด ทำงานจนไม่ค่อยมีเวลาพัก แต่ก็ไม่เคยบ่นให้ฟังเป็นคนที่ทุ่มเทแรงกายแรงใจให้ครอบครัวมาก แม่ก็ไม่มีอะไรตอบแทนนอกจากความรัก ความเสมอต้นเสมอปลายที่มีให้สามี สุดท้ายนี้เราจะสู้เพื่อลูกและครอบครัวของเรา รักมากที่สุด...

สิ่งที่ชนะใจเราก็คือ เขาเปลี่ยนจากคนแย่ๆคนนึงกลายเป็นพ่อที่มีความรับผิดชอบ ใส่ใจเรามากขึ้น จากเมื่อก่อนเหลวไหล ทะเลาะกันถึงขั้นลงไม้ลงมือกัน แต่พอรู้ว่าเราท้อง เขาเปลี่ยนจากหน้ามือเป็นหลังมือ มีความเป็นผู้นำ ใจเย็นลงในทุกๆเรื่อง สนใจและใส่ใจเรากับลูกมาก ทุกวันนี้เขาเป็นทุกอย่างให้เราเลยค่ะ แม้กระทั่งตอนอาบน้ำ กินข้าว นี่แหละค่ะเหตุผลที่ชนะใจเราและทำให้เรากับลูกยังอยากอยู่กับกับเขาต่อไป💞 เขาทำให้เราเข้าใจคำว่าครอบครัว👪

สิ่งที่ชนะใจ คือ การเปลี่ยนแปลงในทางที่ดีขึ้นทั้งภายนอกและภายในของเค้าค่ะ ภายนอก คือ การกระทำ/การแสดงออกของเค้าที่ทำให้เรารู้ว่าเค้ารักเรา เช่น การออกตัวปกป้องเราจากอันตรายต่างๆรอบข้างเรา เป็นต้น ภายใน คือ การคิด/การเอาใจใส่ เช่น มีความคิดที่เป็นผู้ใหญ่มากขึ้นและใส่ใจเรื่องเล็กๆน้อยๆของเรา เป็นต้น ที่กล่าวมาอาจเป็นเรื่องธรรมดาของคนทั่วไป แต่สำหรับคนที่ไม่เคยได้สัมผัสความรักความใส่ใจที่แท้จริงถือว่าเค้าคือชนะใจเรามากค่ะ 💞

เป็นคนขยัน ทำงานไม่เคยพัก มีงานเสริมหรือรับจ๊อบก็ทำ งานประจำก็รับหน้าที่เพิ่มเพื่อให้ได้เงินเพิ่ม เป็นรุ่นน้อง2ปี แต่ขยัน เรื่องผู้หญิงไม่มีให้หนักใจเลยค่ะ รู้จักวางแผนอนาคต แล้วมีเราอยู่ในแผนเขาทุกเรื่องเลย ถึงจะเป็นคนนิ่งๆดูเข้าถึงยากกับคนอื่นๆ แต่กับเรา เป็นความสบายใจ ตลก เฮฮา อยู่ด้วยแล้วมีความสุข ตั้งแต่ท้อง เราก็ยังไม่ได้ทำงาน เขาก็ตั้งใจหาเงินแบบไม่มีพัก อะไรเล็กๆน้อยๆที่เราให้ได้ก็อยากจะให้ค่ะ

VIP Member

ทุกๆเรื่องเลยค่ะ ตั้งแต่มีลูกมา เขาเปลี่ยนไปมาก ไม่ให้เราทำงาน ให้เลี้ยงแค่ลูกและทำงานบ้าน เงินทุกบาทหลังจากหามาได้ให้เราหมด งวดรถ ภาระหนี้สินต่างๆเขารับผิดชอบคนเดียว เขาบอกกับเราแต่ว่า ไม่ต้องทำอะไรหรอก ถ้าอยากทำรอลูกโตก่อน(คนพี่4ขวบแล้ว เดือนหน้าก็คลอดน้องแฝด)ลูกโตทั้งสามค่อยทำ ตอนนี้เลี้ยงลูก สอนลูกให้ดีก็พอใจแล้ว ไม่ต้องเหนื่อย(แม่คิดว่าเลี้ยงลูกเนี่ยแหละเนี่ยสุดๆ แต่มีความสุขสุดๆ)

สิ่งที่ชนะใจเราคือ นิสัยของเขาค่ะ เขาไม่กินเหล้า ไม่ดูดบุหรี่ เอาใจใส่ ดูเเลเรา ตามใจเราทุกอย่าง ไม่เคยเหวี่ยง เคยวีนใส่เราแม้ว่าเราจะเอาแต่ใจแค่ไหนก็ตาม ทำงานบ้านแทนเราโดยไม่สนว่าคนอื่นจะมองยังไง ที่สำคัญเขาไม่เจ้าชู้ ไม่เคยนอกใจเราเลยแม้แต่ครั้งเดียว ไม่เคยทำเราเสียใจเลยสักครั้ง อยากมอบของขวัญให้ใน วันครบรอบ1ปีของเรา และเป็นวันครบรอบที่มีตัวเล็กเพิ่มมาอีก1คน😊❤️

ถ้าถามว่าอะไรที่ทำให้ชนะใจหนูได้ ขอพูดตรงๆว่าชอบตรงที่เค้าเป็นผู้ชายที่มีความรับผิดชอบมาก ตอนที่รู้ว่าท้อง เขาไม่เคยคิดจะหนีหรือปล่อยให้เราคิดมากหรือแก้ปัญหาอยู่ฝ่ายเดียวคะ ถ้าเป็นผู้ชายบางคนคงปัดความรับผิดชอบแล้วให้ไปเอาออก แต่กับคนนี้ไม่ใช่เลยคะ. ทั้งๆทีเราเป็นวัยรุ่นเป็นวัยที่กำลังมีอนาคตอีกตั้งไกล แต่เค้ากับเลือกมาลำบากกับเรา จนตอนนี้ลูกได้3เดือนแล้วคะ

ชนะใจตั้งแต่ตั้งท้องยันคลอดเลยค่ะ ตอนท้องก็เอาใจอยากกินอะไรพาไปกินหมดบอกให้ทำอะไรทำทุกอย่าง จนคลอด ช่วยเลี้ยงลูกช่วยทำทุกอย่างในหน้าที่พ่อ รักลูกมากๆ ทำงานกลับมาต้องอาบน้ำมาอุ่มลูกก่อนตลอดและพาลูกไปเล่นให้แม่ได้พัก ให้เงินทุกเดือน เอาเงินไปใช้อย่างอื่นที่แม่อยากได้บ้างก็ไม่เคยว่าเลย อยากให้ของขวัญชิ้นนี้ในโอกาสครบรอบที่คบกันมาและเป็นพ่อที่ดีมากๆค่ะ

VIP Member

สามีชนะใจ ตอนที่เขาทำทุกอย่างเพื่อที่จะเป็นแฟนกับเรา ไม่ว่าจะตื้อ เอาใจใส่ ดูแล เทคแคร์ และ ขอเราแต่งงาน หลายรอบมากคะ กว่าจะยอมแต่ง 5555 จริงๆ เขาชนะใจเราตั้งแต่รายการที่เจอกันครั้งแรกแล้วคะ รายการเทคมีเอาท์ ไทยแลนด์ เขาตอบคำถาม ที่ทำให้รุ้สึกว่า มันแตกต่างจากคนอื่นๆ ที่เราเจอมา และมันดูจริง ของขวัญ อยากให้ในวันครบรอบแต่งงานของเราคะ 2 ปี ที่จะถึง 10 ธันวาคมนี้

เขาไม่เคยทิ้งเราในวันที่ที่มีปัญหาคอยดูเเลเอาใจใส่เคยลำบากมากสุดก็ช่วงไม่มีงานแต่เขาก็ยังเลือกที่จะดิ้นรนไปกับเราไม่เคยตบไม่เคยตีไม่เคยพูดทำร้ายจิตใตเราเลยเเล้วพอเขารู้ว่าเขากำลังจะเป็นพ่อคนคำเเรกที่ออกจากปากเขาคือ เค้าจะเลี้ยงเองกับลูกเองเค้าจะไม่มห้เองกับลูกลำบาก นี้คือสิ่งที่ออกจากปากเขามันเลยไม่มีเหตุผลอะไรที่ไม่รักเขาเลย❤️