Uống vitamin A đúng cách khi mang thai!!

Em đang mang thai và đang uống canxi, sắt + sữa bầu. Vì thai mới qua 3 tháng đầu nên em cũng có chút ngán sữa, dự định là qua 4 tháng sẽ uống sữa tươi không đường thay thế. Tuy nhiên, do đọc thành phần trên vỏ và sữa đều thấy có hàm lượng vitamin a. Em sợ nếu thừa sẽ không tốt cho thai nhi, nên đã nhờ bác sĩ hv tư vấn chút ít hàm lượng nạp vào bao nhiêu là đủ. Các mẹ nào quan tâm có thể tham khảo thêm thông tin sau nhé. Hầu hết mẹ bầu sẽ nhận được nhiều vitamin a thông qua chế độ ăn uống. Theo đó, lượng vitamin A cần thiết cho bà bầu theo khuyến nghị là: 770 mcg RAE mỗi ngày (đối với thai phụ trên 19 tuổi). Sẽ an toàn và có lợi hơn nếu mẹ dung nạp vitamin bằng cách ăn nhiều trái cây và rau quả có nhiều carotenoid. Ngoài ra, cả quá trình chế biến (như cắt nhỏ, bào hoặc ép nước) và nấu chín thực phẩm có thể giúp cơ thể mẹ bầu hấp thụ các chất carotenoid dễ dàng hơn. Vitamin A đặc biệt cần thiết cho phụ nữ mang thai vì nó duy trì thị lực bình thường, chống lại nhiễm trùng, hỗ trợ hệ thống miễn dịch của mẹ bầu và giúp chuyển hóa chất béo, chống thiếu máu... Các mẹ nếu lo lắng có thể hỏi ý kiến thêm cuả bác sĩ sản khoa để có thể bổ sung hợp lý trong thai kỳ nhé!

4 Các câu trả lời

uống sữa tươi ko đường bé tăng cân tốt mà mẹ ko lên mấy

TapFluencer

mình k uống vitamin a chỉ uống sắt, canxi, dha

VIP Member

E chỉ uống sữa k đg . E levit- dha- canxi

VIP Member

Hữu ích