ข้าวหน้าหมูอบไข่

#น้องอายุ2.8ขวบค่ะ #ต่ำกว่าขวบไม่ปรุสรสนะคะ เมนูมื้อเที่ยงพี่ชายวันนี้ รื้อตู้มาได้เมนู “ข้าวหน้าหมูอบไข่” ค่ะ เนื่องจากค่าฝุ่นสูง + โรคระบาด แม่เลยไม่อยากให้ออกบ้าน ทำกับข้าวให้ลูกเกือบทุกมื้อ เพราะเริ่มเบื่อค่ะ ไม่ยอมกินซ้ำเกิน 2 ครั้ง ?? วัตถุดิบ - ?หมูหั่นชิ้น (เนื้อสัตว์เปลี่ยนได้ตามใจชอบนะคะ) - ? หอมหัวใหญ่ซอย - ?ต้นหอมซอย - ?น้ำซุป - ?ไข่ไก่ 2 ฟอง - ?กระเทียมสับ - น้ำมัน - ซีอิ๊วขาวไร้สาร - ซอสถั่วเหลือง bebefoodkoreasoysauce ฉลากฟ้า - น้ำตาลทรายออแกนิก ?? วิธีทำ - หมักหมูกับซอสถัวเหลือง bebefoodkoreasoysauce ฉลากฟ้าทิ้งไว้ - ตั้งกระทะ ใส่น้ำมันคาโนล่านิดหน่อย ใส่กระเทียมสับลงไป ผัดพอหอม ใส่หมูที่หมักไว้ลงไป - พอหมูเริ่มสุกใส่หอมหัวใหญ่ซอยลงไป ผัดพอสลดเติมน้ำซุปลงไป ปรุงรสด้วย ซีอิ๊วขาวไร้สาร น้ำตาลทราย - พอทุกอย่างสุก ตีไข่ราดลงไป คน ๆ นิดหน่อย ปิดฝา เบาไฟให้ตุ๋นเบา ๆ ประมาณ 1 นาที ปิดไฟ - เปิดฝา โรยด้วยต้นหอมซอย ตักราดข้าวเสริฟได้เลยค่ะ

1 ตอบกลับ

Super Mum

ขอบคุณที่แชร์นะคะ น่ากินมาก