ปัญหาโลกแตก!!!!

#ขอพื้นที่ระบายหน่อยคะ เด็กแรกเกิดนะคะไม่ใช้ลิงเอะอะกินกล้วยๆ ก็ยายเลี้ยงพ่อมันมาแบบนี้เลี้ยงหลานมาแบบนี้ ถ้าหากให้กินกล้วยปานี้จ่ำม่ำน่าฟัดแล้ว พออธิบายบอกว่าหมอสั้งห้ามไม่ใช้กินอะไรก่อน 6 เดือน ไปบอกว่าหมอโกหก แล้วหมอเขาจะโกหกทำไม โกหกเพื่ออะไรละยาย เห้อออออ!!! อิแม่เพลีย พอบอกยังไงก็ไม่ให้กินกล้วยเด็ดขาดค่อย 6 เดือนแล้วให้กิน จะให้ยายป้อนทั้งเครือเลย ยายบอกว่างั้นก็กินน้ำผสมน้ำผึ้งสิ What!!!!!! คือจะให้กินอะไรสักอย่างให้ได้เลยใช้ไหม.? แค่น้ำเขายังไม่ให้กินเลยนี้จะผสมน้ำผึ้งด้วย ยายบอกเด็กชอบกินของหวาน 55555 แม่ขอบายไม่เถียงกะแกลุกขึ้นเดินกลับบ้านเลย ???

38 ตอบกลับ

VIP Member

ใช่ค่ะ นี่เถียงตั้งแต่น้อง 3-4 เดือนจนตอนนี้ น้อง 3 ขวบ 5 เดือนยังไม่เลิกเถียงกันเรื่องน้องเลยค่ะ น้องน้ำหนักตามเกณฑ์ดีแค่ไม่อ้วนจ้ำม่ำ มาว่าน้องขาดสารอาหารซะงั้น เหนื่อยใจมาก

ใช่ค่ะ นี่แค่น้องน้ำหนักตามเกณฑ์ก็ดีแล้วค่ะ

เขาโตมาแบบั้นค่ะ กินกล้วยตั้งแต่ 3 เดือน แต่สมัยก่อน ความรู้และการสื่อสารยังเข้าไม่ถึง ต้องอธิบายแกด้วยเหตุและผลค่ะ ถ้ายังไม่รู้เรื่องก็จบ แยกย้าย ไม่ต้องคุย 555! เพลียแทน

นั่นสิ หงุดหงิดมากกกก เอะอะให้กินกล้วยๆๆ จะให้เด็กฝึกย่อย ให้อ้วนท้วนไปถึงไหน เค้ามีเวลาของเค้า เด็กอ้วนไม่ใช่นิยามเด็กสุขภาพดีเสมอไป งงมาก กับความเชื่อโบราณผิดๆ

แม่เราเหมือนกันเลย เราบอกๆๆๆไว้ก่อนจะคลอดแม่ก็บอกว่าที่มึงเกิดมาได้ก็เพราะกล้วยนี่แหละ 🤦🤦🤦 แม่เลี้ยงลูกมาตั้ง 20 กว่าปีแล้วเด้อออ ทำไมดื้อจริงๆ

อ่านแล้วรู้สึกกลัวเหมือนกันเลยค่ะ 🤣 เพราะตอนนี้ตั้งครรภ์อยู่ มักจะมีกูรูมาบอกให้ทำอะไรแปลกๆ อยู่เรื่อย เรากับสามีก็เออออไป แต่ไม่ได้ทำ

ยายจ๋าเวลายายป่วยยายไปหาหมอมั้ยคะ ถ้ายายไม่สบายอย่าไปหาหมอนะคะหมอเค้าจะโกหกยายให้กินยา หมอจะโกหกให้ยายตรวจร่างกาย จะบาปมั้ยเนี่ย

คุณแม่เก่งนะคะ ความอดทนสูง บ้านนี้วุฒิภาวะทางอารมณ์ต่ำมาก ควบคุมอารมณ์ไม่ได้เลยคะเวลามีคนพูดแบบนี้ แม้กระทั่งแม่เราเองก็พูดแบบนี้เหมือนกันค่ะ จะบอกทุกคนเลยนะคะว่ายังไงก็ไม่ขอเสี่ยงถ้าหมอโกหกเวลาแม่เป็นโรคต้องผ่าตัดแม่คงไม่ไปหาหมอแล้วดีขึ้น จากนั้นทุกคนก็ไม่เคยพูดเรื่องนี้กับบ้านนี้เลยค่ะ

โดนมาเหมือนกันค่ะแม่ทั้งกล้วยทั้งข้าวคือน้องพึ่ง4เดือนอะรัยอ่ งง คนเราเลี้ยงไม่เหมือนกันกับไปเลี้ยงลูกตัวเองโน้นนน😂

เอาน้องไว้ห่างๆยายดีกว่าค่ะแม่ คนแก่เคยเลี้ยงมาแบบไหนก็จะทำแบบนั้นค่ะ อธิบายไปก็คงไม่เชื่อ ปลอดภัยไว้ก่อนค่ะ

จริงค่ะบ้านนี้คุณย่าเบื่อมากกับกานหาอะไรให้หลานกิน.พอพูดก้องอลกันเลยปล่อยเลยตามเลยมันพูดไม่ได้ได้แต่เก็บกด

เราเคยเห็นข่าวแบบนี้หลายครั้งแล้วค่ะแม่ ทารกเสียชีวิตเพราะคุณยายเลี้ยงแล้วเอากล้วยให้กิน ระวังๆ นะคะ