12 ตอบกลับ

ตอนไปหาหมอ หมอว่าอะไรมั้ยคะถ้าหมอไม่ได้ว่าอะไรแสดงว่าน้องแข็งแรง โตตามเกณฑ์ค่ะ ท้องเล็กท้องใหญ่ไม่สำคัญอย่าโฟกัสที่ขนาดท้องค่ะ มันขึ้นอยู่กับสรีระก่อนท้องของแม่มากกว่า คนที่ท้องใหญ่ลูกออกมาตัวเล็กเยอะแยะไป โฟกัสที่ตัวน้องดีกว่านะคะ ไม่ต้องไปสนใจคำพูดคนอื่นค่ะ เด่วแม่จะเครียดไม่ดีต่อลูกในท้องนะคะ

แม่บ้านนี้ก็ท้องเล็กค่ะก่อนท้องหนัก44วันคลอดน้ำหนัก57..มีแต่คนทักว่าท้องเล็กก็กังวนค่ะว่าน้องจะน้ำหนักน้อยแม้แต่พยาบาลทำคลอดยังบอกเลยค่ะว่าลูกไม่น่าตัวใหญ่ทำไมออกยากจังปรากฎว่าต้องผ่าค่ะน้องออกมาหนัก3400กรัม..คุณแม่อย่าเครียดเลยนะคะกินกล้วยหอมกะนมบำรุงช่วยได้จริงๆค่ะ

VIP Member

ถ้าน้ำหนักลูกปกติแปลว่าน้องปกติไม่เล็กนะคะ อย่ากังวลหรืออย่าสนใจคำพูดคนอื่นเลยคะ ที่บอกว่าท้องเล็กเพราะเวลาเรากินมันไปลงลูกหมด เราเองก็โดนทีกว่าท้องเล็กแต่น้องน้ำหนักตามเกณฑ์เรานี่สบายใจเลยคะ

ท้องเล็กไม่ได้แปลว่าลูกจะตัวเล็กเสมอไปค่ะ ส่วนตัวเป็นเบาหวานค่ะ คุณหมอเลยให้ควบคุมอาหาร ปรากฏ9เดือนขึ้นมา5โลเองค่ะ แต่ลูกออกมาน้ำหนักตามเกณฑ์นะคะ เพราะแม่ควบคุมคาร์โบค่ะ แต่เน้นกินโปรตีน

VIP Member

อยู่ที่ร่างกายคนค่ะ มีคนรู้จักตัวเล็กมากๆ ท้อง9เดือนขึ้นแค่9โล แต่น้ำหนักลูกตามเกณท์ปกติค่ะ

ขอบคุณ​ค่ะ ♥️

ท้องเล็กเหมือนกันค่ะ มาใหญ่ตอนใกล้คลอดค่ะ น้องคลอดออกมา 3750 g ค่ะ สมบูรณ์แข็งแรงดีมากค่ะ

VIP Member

บ้านนี้30วีคท้องเล็กแต่ซาวมาลูกตัวใหญ่เกินเกณฑ์😂😂 เอานน.ลูกสำคัญไว้ก่อนนะคะแม่

ท้องเล็กลูกแข็งแรง ลงลูก ดีกว่าท้องใหญ่ ลงไขมันที่แม่เต็มๆๆนะค่า

บ้านนี้ก็ท้องเล็กเหมือนกันค่ะแต่น้ำหนักน้องอยู่ในเกณค่ะ

ถ้าน้ำหนักลูกตามเกณฑ์ ก็ไม่ต้องกังวลนะคะคุณแม่