802 ตอบกลับ

บ้านนี้ เข้าเดือนที่ 6 ขึ้นมาไม่ถึง2กิโล ท้องใหญ่แต่ตัวแม่เล็กเหมือนเดิม ตอนท้องแรก 9 เดือนขึ้นทั้งหมด 7 กิโลน้องคลอดมา 3.2โล เลยคิดว่าถึงขึ้นน้อยลูกก็สมบูรณ์ดีค่ะ

ทางนี้ ก่อนท้อง 56.70 ท้อง5เดือนเป๊ะ ขึ้นมาเป็น 57.40 ลูกน้ำหนัก 400g หมอชมน้ำหนักดี กินไม่ลงแม่เลย สารพัด ควรโฟกัสน้ำหนักที่ตัวลูกนะคะ น้ำหนักตัวแม่ ยิ่งขึ้นน้อย ยิ่งดี

บ้านนี้ 5 เดือนกว่า หลังจากไตรมาสแรก ลดไป 5 กิโล พอไตรมาส 2 ขึ้นมา 3 โล ก็ยังขาดอีก 2 โล ถึงจะเท่าน้ำหนักก่อนท้อง แต่ลูกน้ำหนักเกินมาตรฐานไปแล้ว คุณหมอว่าปกติคะ 😊

บ้านนี้ 23w นน. ขึ้น 2 โลกว่าๆ เองค่ะ ทั้งที่แม่กินเยอะ บางครั้งหิวดึกๆก็ยังลุกมากิน แต่ นน.ไม่ขึ้น ยังคิดเลยว่าตัวเองผิดปกติไหม แต่ลูก นน. ตามเกณฑ์ที่คุณหมอบอก

ท้องได้38+2วีค​ ใกล้คลอดแล้วตื่นเต้นค่ะ​ กังวลไปหมด​ เริ่มเจ็บท้องแล้ว​ เจ็บแล้วก้คลายตัว​ ไม่ถี่​ แม่ๆแนะนำวิธีคลอดง่าย​ เจ็บน้อยหน่อยค่ะ​ คลอดธรรมชาติ​

ปกติค่ะแม่ ขึ้นน้อยยิ่งดีค่ะ ขอแค่น้ำหนักลูกในทัองตามเกณฑ์ก็พอ ของเราฝากท้องที่ญี่ปุ่น ตอนนี้6เดือนน้ำหนักขึ้นมา9โล หมอบ่นหนักมากค่ะให้คุมน้ำหนัก

บ้านนี้6เดือนน้ำหนักไม่ขึ้นเลยค่ะ แถมลงด้วยซ้ำทั้งๆที่เป็นท้องที่สามแล้ว กินไม่ค่อยได้ค่ะ6เดือนแล้วยังไม่หายแพ้เลย คาดว่าน่าจะเเพ้จนถึงคลอด😅😢

24w ขึ้นมา3โล น้องน้ำหนักอยู่ในเกณฑ์ก็โอเคแล้วค่ะแม่ นี่ก็กังวลกลัวน้องจะไม่ได้รับสารอาหารอะไรเต็มที่ เพราะแม่ยังแพ้อยู่ ทานได้น้อยมากค่ะแม่ 😭😭

บ้านนี้ครรภ์แฝด ตอนนี้ 29สัปดาห์แล้ว น้ำนหักขึ้นมาแค่3กก.กว่าๆเองค่ะ แต่เด็กๆน้ำหนักตามเกณฑ์ ดูที่น้ำหนักลูกดีกว่าค่ะ กินให้ลงลูกเป็นดีที่สุด

เราก็เกือบจะ6เดือนแล้วค่ะ ขึ้นมาแค่4-5โลเองค่ะ ยังใส่กางเกงทำงานได้ยุเลย ไม่บอกว่าท้องก็ไม่มีใคร ดูออกเลย แอบกังวลเหมือนกัน ว่า ลูกจะสมบูรณ์ไหม