27 ตอบกลับ

ถ้าหมอนัด = ควรไป ถึงนัดไปแล้วไม่ได้ทำอะไร ก็ควรไปค่ะ การฟังเสียงหัวใจเด็ก สำคัญมากกว่าอะไรทั้งสิ้นแล้วนะคะ เขานัดเพื่อฟังเสียงหัวใจเด็ก เพื่อการติดตามอาการ คือหมอเขาฟังเสียงหัวใจเด็ก ดูกราฟการเต้นของหัวใจเด็กค่ะ ถ้าปกติ นั่นก็คือดีมากๆ หมอบอกปกติ แสดงว่าเด็กก็แข็งแรง แต่ถ้าฟังเสียงหัวใจ แล้วหมอดูแล้วไม่ปกติ นั่นคือจะได้รับการรักษาที่ทันท่วงที อายุครรภ์เยอะขนาดนี้ เขาไม่ตรวจอย่างอื่นให้นอกจากเสียงหัวใจลูกค่ะ มันเป็นขี้นตอนสำคัญต่อการคลอดลูกในอนาคต หมอบอกปกติ ก็คือปกติค่ะ เลิกเอามากังวลค่ะ ไม่มีประโยชน์ต้องเก็บมากังวลค่ะ ทีนี้ก็ลองคิดเอาดูค่ะคุณแม่ ว่าการไปพบหมอตามนัดนั้นสำคัญแค่ไหน

ยินดีค่ะ ไปเถอะค่ะ คิดซะว่าไปเพื่อรับรู้ความเป็นไปของลูกเราค่ะ ขอให้แข็งแรงคลอดง่ายๆค่ะแม่

อายุครรภ์ใกล้คลอด ฟังเสียงหัวใจลูกละคะสำคัญที่สุด เข้าห้องคลอดหมอก็จะฟังทุก15นาที ทุก 30 นาทีเลย เพราะมันสำคัญ มันบ่งบอกถึงสภาวะลูกในครรภ์ ถ้าหัวใจไม่เต้น เพราะถ้าเด็กขาดออกซิเจนแค่4 นาทีก็เสียชีวิตได้คะ ใกล้คลอดหมอจะนัดทุก1สัปดาห์เป็นปกติอยู่แล้วคะ

ขอให้เป็นแบบนั้นนะคะ ขอบคุณค่ะสำหรับคำแนะนำ☺️

บ้านนี้เหมือนกันค่ะ อีกแค่3วันครบกำหนดคลอดล่ะแต่ยังไม่มีวี่แววอะไรเลยไปหาหมอครั้งลาสุดตรวจดูปากมดลูกเปิด 1 เซน ล่ะผ่านมา4วันล่ะค่ะยังไม่มีมูกเลือดหรือน้ำคร่ำเดินเลยค่ะ...กังวลมากค่ะ

สุดๆไปเลยค่ะกระวนกระวายมากกๆ🤦

จริงๆควรไปตามนัดทุกครั้งนะคะ.. ยิ่งใกล้คลอดยิ่งต้องไปคะ อาจจะมีตรวจสุขภาพลูก ตรวจสุขภาพฟันของแม่ เราก็หมอนัดอีกที39วีคคะ ให้ไปตรวจสุขภาพลูกและสุขภาพฟันแม่คะ..

ค่ะภาวนาขอให้หมอตรวจเพิ่มจากรอบที่ผ่านๆมาด้วยเทอญ

บางทีหมอนัดตรวจภายในนะคะ ตรวจความนุ่มของปากมดลูกและดูว่ามดลูกเปิดยัง?พร้อมคลอดมั้ย ไปเถอะค่ะ เราก็นัด 18 กย.นี้ 38 วีคค่ะ 🥰

ค่ะขอให้เป็นแบบนั้นนะคะ☺️

หมอก็ตรวจแค่คลื่นหัวใจเหมือนกันค่ะ แต่ยังงัยควรไปตามนัดดีกว่าค่ะ เพราะหมออาจจะมีวิธีเร่งคลอดรึตรวจภาวะต่างๆค่ะ

ของเราอาทิตย์หน้า หมอนัด39 wค่ะ หมอนัดตรวจภายใน ส่วนอาทิตย์นี้38wหมอก้อแค่วัดท้องกับฟังเสียงหัวใจเฉยๆเหมือนกันค่ะ

โล่งอกแล้วนะคะทุกคน เราไปตรวจที่รพ.ใหญ่จุฬาลงกรณ์มาแล้วค่า (น้องปกติดีทุกอย่างค่ะปากมดลูกเปิดนิดนึงค่า)☺️☺️

ไปตามหมอนักเถอะค่ะ ถ้ายังไม่สะดวงก็โทรเลื่อนนัดได้ค่ะ ยิ่งใกล้คลอดหมอยิ่งนัดบ่อยขึ้น

ขอบคุณนะคะไม่เลื่อนค่ะไปตามนัดเอาค่ะ

VIP Member

ก้อฟังเสียงหัวใจเหมือนเดิมล่ะค่ะ แต่อาจนัดวันคลอดสัปดาหน้า แม่ผ่าหรือคลอดเองคะ

ไม่ค่ะซาวรอบเดียวแต่ไม่มีใบฟิมให้จ้า