2 ตอบกลับ

สำหรับแม่อาจจะคิดว่า"นน.ลูกแค่2โลกว่า คงไม่ตัวเล็กหร่อก" แต่สำหรับหมอ สำหรับทางการแพทย์ น้องตัวเล็กค่ะ อย่างน้อยๆ เวลาที่คลอดเนี่ย นน.น้องต้อง3โล+ (แต่เด็กแรกเกิดนน.2โลก็มีค่ะ ไม่ต้องกังวล) เรื่องที่ต้องกังวลคือ น้องจะแข็งแรงไหม จะได้อยู่ตู้อบไหมเท่านั้นเอง

38 วีค ถือว่าใกล้คลอดแล้ว ถ้าน้ำหนัก 2000 ไม่ถึง 2500 ก็ถือว่าเล็กนะคะ เพราะตามเกณฑ์คลอดต้องไม่ต่ำกว่า 2500 ไม่งั้นลูกอาจไม่แข็งแรงจ้า กินเยอะๆนะคะ อย่างน้อยสัก 2500 ก็ยังดีค่ะ