14 ตอบกลับ

บ้านนี้ตอน32wมีภาวะคลอดก่อนกำหนด นน.แค่1500g เองค่ะ พอออกจาก รพ. 2 สัปดาห์หมอนัด 34w นน.ขึ้นมา700g / 2,200 g ค่ะแม่ ( ทาน นมไข่เนื้อหมูอกไก่ ) พอ 36+1 นน. 2,359g ขึ้นมาแค่นิดเดียวเพราะช่วงนั้นยุ้งติดงานแต่งงานน้องชายไม่ได้บำรุง แต่หมอบอกว่าไม่ตกเกนฑ์นะคะ 37+1 นน.2905g *ระยะเวลา1อาทิตย์ขึ้นมา 600 g หมอให้คุมการกินเลยค่ะกลัวคลอดไม่ไหว * ( บำรุง กล้วยน้ำว้า + ไข่ + ปลา + เนื้อไก่หมูวัว ) เน้นสุกี้ค่ะ ก๋วยเตี๋ยวนิดหน่อย แม่ลองดูนะคะไม่ต้องซีเรียส

ขอบคุณค่ะคุณแม่

บ้านนี้ตอน33วีค นน น้อง1720g ตอนนั้นมีภาวะที่จะคลอดก่อนกำหนด พอได้กลับบ้านก็เลย บำรุงด้วยการ ทานกล้วย้ำว้าวันละ2-3ลูก ไข่ต้ม(เน้นไข่ขาว)1-2ฟอง +นมจืด1-2กล่อง +น้ำเต้าหู้ +น้ำมะพร้าว หมอนัดอีกที่ตอน35วีค นน.น้องขึ้นมา2528ค่ะ ลองวิธีนี้ดูนะคะ เพราะถ้าคำนวนแล้ว ห่างกัน2วีค นน.น้องขึ้นมา800กว่ากรัม

กินทุกยี่ห้อค่ะ หนองโพ แลคตาซอย โฟร์โมสต์ ไทยเดนมาร์ก ดีน่า เซซะมิซอย(อันนี้อร่อย มีวุ้นมะพร้าวด้วยนะแม่ ถ้าเป็นคนไม่ชอบกินนมงาดำ ลองดูกินง่าย เพราะเป็นคนไม่กินนมงาดำ เช่นกัน)

เเนะนำทานพวกเนื้อสัตว์ค่ะ อาหารทะเล ผลไม้ พวกข้าว แป้ง ทานนิดหน่อย ส่วนมากจะเน้นไปทางกับข้าวมากกว่า แม่บ้านนี้กินปกติมากค่ะ ไม่ได้มีอะไรพิเศษ แต่กินยาที่หมอให้ทุกวัน (ยาบำรุง+แคลเซี่ยม) น้องน้ำหนักตามเกณฑ์ดีค่ะไปหาหมอล่าสุด 36w+1 นน.น้อง 2945g หมอบอกน้ำหนักดีค่ะ

แม่บ้านนี้ไม่ชอบกินกล้วย ไม่ชอบไข่ต้ม ส่วนนมกินบ้างไม่กินบ้างส่วนมากจะวันเว้นวันเน้นเป็นนมจืดไปเลย ดีตรงที่น้ำหนักไปลงน้อง 🤣 สู้ๆนะคะคุณแม่

ช่วงนั้นน.นลูกไม่ได้ตามเกณฑ์เหมือนกันเพราะเราไม่สบาย พอกินก๋วยเตี๋ยวติดๆกันภายใน1อาทิตเองค่ะ น.นลูกขึ้นดีมากหมอยังถามกินไรทำไมน.นไม่ลงแม่เลย ลองกินดูนะค่ะ แต่อย่ากินเส้นมาม่านะค่ะ

ได้ค่ะแม่ ขอบคุณนะคะ🩷🩷

เเม่บ้านนี้ช่วง30wน้อง1500 เเม่ก็กินนมตามปกติค่ะเเค่กินเพิ่มขึ้นจากเดิม2-3กล่องต่อวัน กินกล้วย ไข่ต้มวันละ2ฟอง ส้ม เเค่นี้เลยค่ะ ปัจจุบัน39w น้องหนัก3200เเล้ว

ขอบคุณค่ะ กำลังบำรุงอยู่ค่ะ ขอให้นน.ขึ้นทัน

คุณหมอบ้านนี้แนะนำให้กินแล้วนอนพักผ่อนไม่ให้ทำอะไรเลยค่ะนมแพะด้วย จมูกข้าวไรซ์เบอรี่ช่วยได้กินแล้วนอนทั้งกลางวันกลางคืนเห็นผลทันตา

เหมือนกันเลยค่ะ นน.น้องประมาณ2500 หมอแนะนำไข่กับนมค่ะ เราต้องผ่าคลอดด้วยต้องเพิ่มให้ได้ 2700 ถึงจะพอดีค่ะ

ของเค้าแค่2261 เองค่ะ กลับมาวันนั้นเค้าอัด กล้วย ไข่ นมเลยค่ะ ภาวนาขอให้นน.น้องขึ้น

เน้นโปรตีนเลยค่ะแม่ บ้านนี้ช่วงแรกไข่กับกล้วยน้ำหว้า แล้วก็นมวัวสลับกับน้ำเต้าหู้ ตอน 37w น้ำหนัก 3000g ค่ะ

ภาวนาขอให่นน.น้องขึ้นตอนไปหาหมอรอบหน้าอยู่ค่ะ 🥹🥹

บ้านนี้อัลตร้าซาวด์ไปตอน 33 วีค ได้ 2100 สิ่งที่บำรุงคือ ไข่ เนื้อ นม ส่วนมากกินก๋วยเตี๋ยวค่ะ

กับมาจากหาหมอคือ บำรุงด้วยไข่ต้ม กล้วย นม เลยค่ะ แอบกังวลวันไปหาหมอนน.น้องจะขึ้นไหม

บ้านนี้ นมทุกยี่ห้อค่ะ ไข่ต้ม พวกเมนูเส้น น้ำเต้าหู้ กล้วยน้ำว้า

สู้ๆนะค่ะแม่ บำรุงไปเรื่อยไป อย่าคิดมากค่ะ