18 ตอบกลับ

ฝากพิเศษส่วนใหญ่ขอผ่าได้ค่ะถ้าฝากแบบทั่วไปในโรงพยาบาลหมอจะให้เรานอนรอคลอดเองค่ะนอกจากว่าคลอดไม่ได้จริงๆถึงจะผ่าให้ค่ะบ้านนี้ท้องแรกขอผ่าหมอบอกให้คลอดเองก่อนค่ะน้องตัวใหญ่คลอดไม่ได้หมอเลยผ่าให้

ถ้าหมอตรวจร่างกายน้องว่าน้องพร้อมแล้ว หมอก็ผ่านให้ค่ะ เพราะเราเองตอนท้องแรกผ่าตอน37+2 หมอก็ผ่าให้ค่ะ เพราะน้องน้ำหนักตามเกณฑและร่างกายน้องพร้อมแล้วค่ะ

37wก็น่าจะผ่าได้เเล้วนะคะเพราพถือว่าครบกำหนดเเล้ว เเต่ถ้าไม่มีอาการผิดปกติ ก็รอให้ครบกำหนดจริงๆดีกว่าค่ะน้ำหนักน้องจะได้ไม่น้อยด้วย

VIP Member

ส่วนมากถ้ายังไม่ถึง 38 วีค หมอจะยังไม่ผ่าให้นะคะ และส่วนใหญ่หมออยากจะให้คลอดเองคะ แต่ถ้าเราอยากผ่าจริงๆ ปรึกษาหมอได้ค่ะ

ส่วนมากหมอจะให้ผ่าตอนประมาณ 38w ค่ะ ถ้าแม่ประสงค์ผ่าก็แจ้งหมอเลยค่ะ แล้วหมอจะประเมินว่าให้ผ่าวันไหนค่ะ

Super Mum

ตั้งแต่ 37 ขึ้นไปก็ผ่าคลอดได้แล้วค่ะ ถือว่าครบกำหนดคลอด ทั้งนี้หมอจะดูเป็นคนๆ ไปค่ะ

หมอต้องประเมินอะไรหลายๆอย่างคะ แต่ถ้าแม่อาการปกติยังไงหมอจะให้คลอดเองดีที่สุด

VIP Member

ถ้ามไ่มีภาวะเสี่ยงส่วนมากถ้าขอผ่าได้จะ 38+ ขึ้นนะคะ 37 ไม่น่าจะได้

ถ้าไม่มีภาวะเสี่ยงอะไรหมอจะให้ผ่าตั้งแต่38week ขึ้นไปค่ะ

ส่วนมาก 38w ค่ะ ถ้า 37w หมอจะดูเป็นคนๆไปค่ะว่าได้ไหม