4 ตอบกลับ

อาการปวดหน่วงที่ท้อง เพราะหัวเด็กกดที่บริเวณท้องส่วนล่างค่ะ ถ้ารู้สึกว่ามีอาการท้องแข็งถี่ทุก 3-5 นาที ก็ไปพยหมอทันทีนะคะ ช่วงพยายามพักผ่อนมากๆ อย่ายืนหรือเดินมากเกินไปค่ะ และพยายามนั่งยกขาหรือเอนนอน จะได้ผ่อนคลายกล้ามเนื้อหน้าท้องด้วยค่ะ

น้องตัวโตขึ้น พื้นที่ในท้องลดลง เมื่อน้องขยับก็มักจะไปดดนอวัยวะอื่นๆ คุรแม่เลยจะรู้วึกเจ็บมากกว่าช่วงก่อน และความเจ็บก้จะเพิ่มขึ้นคะ ไม่ต้องกังวลคะ

เวลาท้องแข็งให้พยายามนั่งพัก มดลูกที่บีบตัวจะได้คลายลง ป้องกันการคลอดก่อนกำหนดได้ค่ะ

คุณแม่อย่ากังวลนะคะ ถ้ามีน้ำเดินหรือมูกเลือดให้รีบไป รพ. ค่ะ

ขอบคุนคะ