14 ตอบกลับ

น้องติดจอรึป่าวคะ ถ้าใช้ต้องงดค่ะห้ามดู แล้วเอาเข้ารร.ช่วยได้ค่ะ เด็กแถวบ้าน3-4คนก็เป็นแบบนี้ พอเอาเข้ารร.เริ่มพูดได้ค่ะ เพราะเค้าไปเจอสังคมใหม่ๆเจอเพื่อนได้ทำกิจกรรมค่ะ

ชวนน้องพูดคุยตลอดเวลาที่ว่าง อย่าให้น้องอยู่กับโลกออนไลน์เยอะ เพราะแถวบ้าน้องอายุ4ขวบแล้วพูดไม่ค่อยรู้เรื่อง พัฒนาการเหมือนเด็กอายุ1ขวบกว่าเลยค่ะ

เด็กแถวบ้านเราพูดตอนเกือบ 3 ขวบค่ะ ทุกวันนี้น้ำไหลไฟดับ ยายเขาเลี้ยงคนเดียว ให้ดูจอ ที่เริ่มพูดเพราะพาไป รร. ถ้าดูจอก็งดนะคะ

ให้น้องดูจอรึเปล่าคะ ถ้าให้ดูงดก่อนนะคะพยายามพูดกับเค้าพยายามสื่อสารกับเค้าบ่อยๆ เล่านิทานให้เค้าฟังก็ได้ค่ะ

ถ้าเกิดจากการที่น้องติดจอ แนะนำให้ไปหาหมอค่ะ จะได้ส่งต่อให้นักกิจกรรมบำบัดช่วยดูแล ก่อนที่อะไร ๆ จะสายไปนะคะ

หลานที่บ้านก็ไม่พูด พูดภาษาต่างด้าวฟังไม่ได้ความ สาเหตุเกิดจากการดูมือถือ เริ่มเข้าเตรียมอนุบาลถึงพูดได้

ขอบคุณค่ะ

Super Mum

แม่ให้น้องดูจอหรือเปล่าคะ ถ้าให้ดูต้องงดนะคะ และพยายามชวนน้องคุยถามคำถามให้เค้าพูดตอบกลับค่ะ

กระตุ้นให้น้องพูดค่ะ ถ้าดูจอให้งดจอไปเลย หากิจกรรมทำร่วมกับน้อง ถ้าไม่ดีขึ้นให้พบแพทย์ค่ะ

น้องดูจอรึป่าวคะ ต้องงดจอเด็ดขาด น้องอาจจะเป็นออทิสติกเทียม พาไปหาหมอนะคะ

พบหมอเลยค่ะเพรสะเกินขวบครึ่งมานานแล้ว งดจอด้วยจะดีมากค่ะ