17 ตอบกลับ

VIP Member

เวลาไปตรวจถามหมอเลยค่ะหมอจะดูน้ำหนักเด็กให้ถ้าหมอบอกปกติก็เครค่ะแม่บ้านนี้ก็ท้องเล็กเหมือนกันค่ะตั้งท้องมาแพ้มากจนตอนนี้ จากก่อนคลอดจน6เดือนพึ่งขึ้นมา2โลแต่เด็กได้1030แล้วหมอบอกตามเกณได้อยู่ค่ะ ไม่ต้องห่วงนะค่ะแม่ถามหมอเลย

ไม่ต้องกังวลนะค่ะถ้าไปฝากครรภ์คุณหมอจะซาวด์ดูอยู่แล้วว่าพัฒนาการน้องเป็นยังไง ถ้าคุณหมอไม่ทักก็แสดงว่าปกติค่ะ ส่วนเรื่องขนาอาจขึ้นอยู่กับสรีระของคุณแม่ อาหารการกินด้วยค่ะ

ไม่เล็กจ้า เวลาซาวด์ถามหมอด้วยนะคะว่าน้องน้ำหนักเท่าไหร่ตามเกณฑ์ที่กำหนดไม๊ ถ้าตามเกณฑ์ก็ไม่ต้องกังวลจ้า ใครจะทักว่าท้องเล็กลูกจะตัวเล็กก้ช่างเขา

ขนาดท้องบอกขนาดลูกไม่แน่นอนนะค่ะแม่เวลาไปหาหมอเค้าจะมีบอกนะค่ะว่าเด็กน้ำหนักดีหรือไม่ดีค่ะแม่ อย่ากังวลนะค่ะ

VIP Member

แนะนำให้ซาวดูค่ะขนาดท้องบอกไม่ได้ว่าน้องตัวเล็กหรือใหญ่ค่ะถ้าซาวดูจะทราบน้ำหนักน้องค่ะว่าตามเกณฑ์ไหม

VIP Member

บ้านนี้หมอบอกท้องใหญ่ เเต่คนรอบข้างบอกท้องเล็กมากเเต่ตัวเเม่นี้สิอึดอัดอยากจะคลอดเเล้ว😄33Wเเล้วค่ะ

หนูเล็กกว่านี้จนไม่มีใครรุ้ว่าท้องถ้าไม่บอกจนไกล้คลอดถึงมีคนทักว่าท้องเดือนกว่าล่ะหรอ

ท้องแรกรึป่าวคะ??? แต่ดูจากตัวแม่แล้ว ก็ไม่เล็กนะคะ อยู่ในช่วงพอดีถึงค่อนมากเลยค่ะ

ซาวด์ครั้งเดียวตอน20wหมอไม่บอกค่ะ

ท้องเล็กแต่ลูกแข็งแรงก็โอเคแล้วค่ะแม่ บ้านนี้ก็ท้องเล็กแต่แข็งแรงดีค่ะ

VIP Member

ใหญ่กว่าเราตอน 8 ตอน 35 W อีกค่ะแม่ ถ้าหมอไม่ทักก็ไม่ต้องกังวลอะไรคะ