39 ตอบกลับ

บ้านนี้จ้าคลอดตอน26+2จ้าวันที่26สิงหา คลอดน้องมา1000กรัมจ้าคลอดได้4วันน้ำหนักลดเหลือ875ตอนนี้อยู่รพมา15วันน้องน้ำหนัก1090กรัมจ้าแม่ไม่ต้องคิดมากนะคะลูกสู้ไปกับเราคะน้องบ้านนี้รอแค่น้ำหนักถึงเกณฑ์กับหายใจเองได้จ้าแต่มาเจอลูกครั้งแรกก้แอบตกใจสายอะไรเต็มตัวลูกแต่ตอนนี้เหลือแค่ท่อช่วยหายใจกับสายให้นมคะ นมแม่คือกำลังของลูก แม่สู้ๆนะคะอยู่เลี้ยงน้องปั้มนมให้ที่โรงบาลยาวๆคะ

VIP Member

ให้ทานนมแม่ค่ะ น้องจะทำน้ำหนักไวมาก บำรุงนมเยอะๆ อินทผลัมดีมากค่ะ ในนมแม่สารอาหารครบถ้วน ถ้าน้องทานได้ปกติ คือเดียวก็น้ำหนักขึ้นค่ะ บ้านนี้ก็คลอดก่อนกำหนด 32+3w หนัก2100 เน้นนมแม่เป็นหลักเลยค่ะ ปั้มเก็บไว้เยอะๆคือดีเลยค่ะ บ้านนี้ให้กินนมแม่แล้วก็นมสำหรับคลอดก่อนกำหนดค่ะ

เราเคยอยู่ค่ะคลอดน้องตอน7เดือนน้ำหนัก876g.น้องหายใจเองไม่ได้ใช่เครื่องช้วยพอเริ่มดีก็อยู่ตู้ธรรมดาแม่นอนเฝ้าปั้บนมให้ลูกทุก2-3 ชม.ตอนนี้5ขวบแล้วแข้งแรงไม่เจ้บไม่ป่วยเลนค้ะน้องออกจากโรงพยาบาลตอน2000g.นอนอยู่เกือบ3เดือน

เกิดจากสาเหตุอะไรค่ะถึงคลอดก่อนกำหนด..สู้ๆค่ะบ้าน27+2คนแรกคลอดน้ำหนัก1100ตอนนี้ลูกอายุ20ทีแรกหมอก็บอกให้ทำใจนะอยู่ตู้อบ15วันกินนมที่เป็นนมเฉพาะเด็กที่คลอดก่อนกำหนดแต่จำไม่ได้ว่ายี่ห้อไร..ตอนนี้ลูกแข็งแรงดีค่ะ..สู้ๆนะค่ะ

สุ้ๆค่ะพี่แถวๆบ้านเราคลอดออกมายังมีแค่600กรัมอีกคนนึง900กรัมตอนนี้ทั้ง2ปลอดภัยแล้วนะน้ำหนักเพิ่มขึ้นมาเป็นโลกว่าละใกล้จะได้กลับบ้านแล้วน้ำหนักเกือบถึงเกณฑ์แล้ว

สู้ๆนะคะคุณแม่ คุณแม่ท่านอื่นคลอดน้องน้ำหนัก 400-500 กรัม น้องยังสู้มาถึงทุกวันนี้นะคะเห็นแม่น้อง ปั้มนม มาส่ง รพ.ทุกวันคะ เดี๋ยวน้องก็แข็งแรงคะ

ลูกคนแรกคลอด28+5 แรกคลอด1370 แต่หมอดูแลดีค่ะ ให้ทานนมแม่ และนมเสริมสำหรับเด็กคลอดก่อนกำหนด เสริมวิตามินต่างๆ ตอนนี้9ขวบแล้ว แข็งแรงดี สู้ๆค่ะ

สู้ๆค่ะอย่าเพิ่งหมดหวัง ขอให้น้องและหมออย่าหมดหวังด้วยนะคะ ลูกเพื่อนเราอายุครรภ์ประมาณนี้ แต่น้องก็รอด ทุกวันนี้น่ารักและแข็งแรงมาก

ไม่มีประสบการณ์ แต่ตอนแม่เกิดเราก็เหมือนคุณแม่เลยค่ะ หมอบอกแทบไม่มีสิทธิ์รอดแต่ก็โตมาอย่างดีนะคะ สู้ๆค่ะ อย่ากังวล

สู้ๆนะค่ะแม่ที่บ้านก่อมีค่ะน้องคลอดก่อนกำหนดน้ำหนักน้อยมากค่ะอยู่ รพ หลายเดือนเลยค่ะแต่ตอนนี้น้องแข็งแรงดีมากค่ะ